Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยครับGA-MA78GM-DS2H (rev. 2.0)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยครับGA-MA78GM-DS2H (rev. 2.0)

ผมเซตไบออสอะไรไป แต่เมื่อถอดปลั๊ก มันก็กลับมาเป็นค่า ดีฟอล์ครับ เวลาก็กลับมาเริ่มที่0:0:0 ใหม่ครับ ถ่านเมนบอร์ดไม่หมดนะครับเปลี่ยนแล้ว ผมส่งเครมไป1ครั้งแล้วไม่หายครับ ท่านผู้ใดใช้รุ่นนี้หรือมีข้อแนะนำ ช่วยผมทีนะครับ
    ไบออสตามรูปเลยครับ
    Attached Files

จั๊มเปอร์คาอยู่ที่เคลียร์มั๊ยครับ หรื่อไม่งั้นเอามิเตอร์วัดถ่านดู ขั้วถ่านด้วยครับ ลองใล่ๆดู

Comment

จัมเปอร์ไม่ได้เสียบครับ

Comment

มันต้องเสียบไว้ที่ตำแหน่ง "ปกติ" นะครับ
        มันมี "ปกติ" กับ "เคลียร์ไบออส"

Comment

Originally posted by heatie View Post
          มันต้องเสียบไว้ที่ตำแหน่ง "ปกติ" นะครับ
          มันมี "ปกติ" กับ "เคลียร์ไบออส"
          GA-M770-S3 Rev 2.0 ของผมมันก็ไม่มีจั้มเปอร์นะครับ เวลาจะเคลียร์ CMos ทีนึง ต้องหาสื่อนำไฟฟ้าไปช็อตมันทีนึงครับ

เพราะว่าตรงที่เคลียร์ CMos มันมีแค่ 2 ขาเท่านั้นครับ (ปกติจะมี 3 ขา + จั้มเปอร์ 1 ตัว)

ปรับเสร็จท่าน Save หรือยังครับ เอาให้

กด F10 เลยครับ แล้วก็ Enter

Comment

Code:
            อ้างอิง
            ปรับเสร็จท่าน Save หรือยังครับ เอาให้
            ผมเซฟแล้วนะครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วถอดปลั๊ก ผมเปิดใหม่อีกครั้ง มันก็กลับค่าเดิมเลยครับ

Comment

เครมครับ อาการแบบนี้ ลายวงจรขาดครับ ลายไฟแบตเลี้ยงไบออสขาด พอไปเครมบอกเค้าว่าไบออสไม่จำค่าครับ อย่าไปบอกว่าลายไฟขาดนะครับ....อิอิ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                GA-M770-S3 Rev 2.0 ของผมมันก็ไม่มีจั้มเปอร์นะครับ เวลาจะเคลียร์ CMos ทีนึง ต้องหาสื่อนำไฟฟ้าไปช็อตมันทีนึงครับ

เพราะว่าตรงที่เคลียร์ CMos มันมีแค่ 2 ขาเท่านั้นครับ (ปกติจะมี 3 ขา + จั้มเปอร์ 1 ตัว)

อ่อ ถูก
                ไปจำสับกับ Asrock^^
                ปล.เครื่องผมที่ออฟฟิศก็บอร์ดตัวนี้แหละ ลืมซะได้

Comment

Code:
                  เครมครับ อาการแบบนี้ ลายวงจรขาดครับ ลายไฟแบตเลี้ยงไบออสขาด พอไปเครมบอกเค้าว่าไบออสไม่จำค่าครับ อย่าไปบอกว่าลายไฟขาดนะครับ....อิอิ
                  เวงกำและผมพึ่งเครมไปและพึ่งรับของกลับนี่เองครับ จริงๆนะอาการก็เหมือนเดิม แงๆๆๆงานเข้าหุๆ

Comment

Code:
                    อ้างอิง
                    เวงกำและผมพึ่งเครมไปและพึ่งรับของกลับนี่เองครับ จริงๆนะอาการก็เหมือนเดิม แงๆๆๆงานเข้าหุๆ

Comment

Originally posted by thapatop View Post
                      Code:
                      อ้างอิง
                      อืม ลองไปอิกทีสิ เอา CPU RAM PSU ไปด้วยจิ เอาไปลองให้ช่างเทสดู

Comment

Working...
                      X