overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 2 of 2

Thread: เช็กแรม ตรวจสอบ ทำยังไง

OverclockZone Member

Thumbs down เช็กแรม ตรวจสอบ ทำยังไง

เรื่องมีอยู่ว่า.......................

คำถามของผมก็คือว่า เมือ่เราเปลี่ยนแรมให้กับเครื่องๆนึงแล้ว ในการที่จะเชคว่า แรมทำงานไหม เรา "จำเป็น" ไหมที่จะต้อง

1. เปิดคอม
    2. เข้า bios หรอื ดู post screen

มีวิธีที่ง่ายกว่านี้ไหมครับ

แล้วร้านเนตหรือผู้ใช้คอม ส่วนใหญ่ใช้วิธีอะไรเป็นมาตรฐาน ในการเชคว่าแรมทำงาน หรือไม่ทำงาน หลังจากเปลี่ยนแรมแล้ว

...คือพี่แถวบ้านผมทำร้านคอม แล้วเจอลูกค้าวิกลจริต ครับ มันมาที่ร้าน เพื่อขอเปลี่ยนแรม พอเปลี่ยนเสร็จ พี่ที่ร้านเขาก็เข้าเปิดเครื่องจะดู bios แล้วคุณลูกค้าก็โวยวาย ว่าทางร้านจะพยายามจะเอาข้อมูลในเครื่อง ทางพี่ที่ร้านเขาก็อธิบายว่าจำเป็นต้องเชคว่าแรมทำงานไหม แต่คุณลูกค้าก็บอกให้ ทางร้านกดออกจากโปรแกรมนั้น (กดออกจาก bios) แล้วไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น เดี๋ยวเขาจะยกคอมกลับ ซึ่งพี่ที่ร้านเขาก็ทำอย่างนั้นจริงๆ ออกจาก bios ซึ่งปล่อยไว้คอมมันก็รีสตาร์ทใหม่ของมัน

จิงๆแล้ว ลูกค้าไม่ได้ มาเปลี่ยนแรม แต่เขาซื้อแรม จากที่อื่นแล้ว มาขอให้พี่เขาใส่แรมให้
    โทดทีครับ

มีอีกหลายคำถามครับ
    1.ในกรณีแบบนี้ ถ้าลูกค้าหรือคนรู้จักมาขอให้ช่วยใส่แรมให้
    แล้วเขาไม่ต้องการให้เปิดเครื่อง(ไม่ให้ลองบูทเครื่อง) พี่ๆ จะกล้าใส่ให้หรือป่าว

ในกรณีนี้ ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมขอดูอาการเครื่องก่อนเปิดฝาข้าง
    บูทได้ปกติ ถึงจะเสียบแรมให้ ...............................

แต่กรณีนี้ คาดว่าลูกค้าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าไบออส คือ อะไร
    จะบูทเข้าไบออส ก้อโดน ข้อหา ทำเกินคำสั่ง อยู่ดี

เรื่องเศร้าของช่างซ่อมคอม..................
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2293413.html
    ขออนุญาต เวปมาสเตอร์ อ้างอิง ข้อความนี้นะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Cel-T1.2A's Avatar

เอาไงดี ผมว่า User คนนั้น วิตกจริต หรือรอบคอบ ไม่รุ นิสัย คล้ายๆ ผมนะ

คำว่า แรมทำงานน่ะ พูดง่าย แต่มาตรฐาน ของแต่ละคน มันต่างกันนะครับ

คือ Detect เจอแต่ไม่เสถียร พอใช้ Blank ที่ว่า หรือถึงจุดที่ RAM เดิมๆ

บริหารทรัพยากรไม่พอต้องรบกวนแรม ที่เพิ่งใส่เพิ่มเข้าไป มันค้างไปดื้อๆ

ก็มี บู๊ตไม่ผ่าน วินโดวส์ ทั้งๆ ที่รอบแรก ผ่าน (ฉิวเฉียด) ก็มี ร้อนนิดๆ หน้าจอ

ลาย สี เขียวๆ เป็นตาราง ก็ มี หน่วงเครื่อง จนทนไม่ไหว ทั้งๆ ที่แรมเกือบ GB ก็มี

ผมเจอมาหมด เทสต์แค่ Detect ด้วย BIOS หรือ บู๊ตผ่าน Windows น่ะ ไม่พอฮะ

3Dmark ก็ไม่ใช่จะเจอเสมอไป เพราะบางเวอร์ชัน มันไม่ได้รันครบทุกแผง

(ถ้าแรมเดิมเยอะอยู่แล้วนะ แถม คะแนนก็ไม่ได้ต่างเท่าไหร่ด้วย

มันวัดได้ในระดับหนึ่งแต่ไม่ใช่ที่สุดครับผม)

จุกจิก แต่ไม่กลับมากวนคุณอีก ถ้าจะคบกัน ก็เอาตามนั้น แต่ถ้า

ไม่พอใจจริงๆ คราวหน้า ไม่ต้องขายให้เค้าครับ หรือไล่ลูกค้าโดย

ชาร์จ ราคา แพงๆ ไป แล้วกัน เค้าคงไม่ใช่คนโง่ ที่ไม่รุ กาลเทศะ

หรือแม้แต่ราคาท้องตลาดหรอกมั้ง? รู้จักระวังเรื่องแรมขนาดนั้นน่ะ

ส่วนโปรแกรม Detect ก็ Benchmarking ทุกตัวมัน Show

DIMM Slot และ ขนาด อยู่แล้วนะครับ แต่ทำงานสมบูรณ์ หรือไม่

ขึ้นอยู่กับทางร้านว่า จะสละเวลาให้เค้า Burn RAM คุณ นานแค่ไหน

เพราะ โปรแกรมพวกนี้ ผมก็มีเยอะเหมือนกันฮะ ทำงานเร็ว/ช้า แตกต่างกันไป

ปล. ถ้าเช็คจาก BIOS แล้วยังง่ายไม่พอ ผมว่า ใช้โปรแกรม ง่ายกว่า แต่กว่าจะรันจบ

มันก็ช้านะ อย่างน้อยๆ ก็ 1-2 นาทีล่ะฮะ ไม่กวนใจแล้วครับ แค่ คิดว่า ถ้า

แค่ Detect เจอ คงหมายความว่า มันทำงานแล้ว แต่ใช้ได้จริงหรือไม่ ต้อง RUN งาน

ให้จบ โดยไม่ Error ครับ ผมไม่ชัวร์ ว่า ผมอ่าน คำถาม ข้างต้น ถูกไหมนะครับ ง่วงจัง

Bookmarks

Bookmarks