Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามค่า Timing ของแรมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามค่า Timing ของแรมครับ

ถามเรื่องค่า Timing ของแรมนะครับ ผมใช้ DDR1 บัส333 ปรับจาก 2.5-4-4-7 เป็น 2-3-3-6
    อยากจะถามว่า ค่า Timing ยิ่งตำยิ่งดีใช้มั้ยครับ แล้วมันส่งผลดี ยังไงบ้างอ่ะ ช่วยตอบที่นะครับ สงสัยมากเลย

CL ต่ำจะยิ่งดีครับ แต่เห็นผลไม่มากนักเมื่อเทียบกับ Frequency ครับ

Comment

ใช้ Platfron อะไร Socket อะไร ถ้า AMD Latency น้อย ประสิทธิภาพดีขึ้น แต่ ระวังเรื่องเสถียรภาพด้วย (แต่โดยส่วนตัวผมว่า DDR400, 5ns ลดลงมาที่ DDR333
      ปรับแบบที่คุณว่า ทำงานราบรื่น สบายอยู่แล้น)

ส่วน Inhell (ผมว่าไม่น่าใช่หรอก เพราะเค้าเน้น Ratio Balance กันง่ะ BUS & MHz
      สำคัญกว่า Timing เล็กน้อยครับ)

สรุป AMD Access Time เห็นผลดี (Socket A 462 นะ เพราะ nForce มันไม่เก่งเรื่อง Assynchronous โดย Ratio ระหว่าง BUS : RAM ควรเท่าๆ กัน และการปรับแต่ง Timing ที่เหมาะสม จะส่งผลต่อประสิทธิภาพสูงสุด)

ส่วน อินเฮล ต้องเลือก Bandwidth ของระบบ BUS กะ Memory ก่อนครับ ที่เหลือถ้าจะ เอามา
      Benchmark แข่งกะเพื่อนๆ ก็ เฉือนกันที่ Timing นั่นล่ะครับ ผมมั่วอีกแล้วนะ รอท่านอื่นๆ ดีกว่าฮะ

Comment

อึมม์ ผม Tualatin-S คู่กะ ALi Aladdin Pro5T + DDR266 SDRAM PC2100
        แรงไม่เท่า VIA Apollo Pro 133T + SDRAM PC133 แต่ VIA ก็แพ้ SiS 635T
        กะ intel 815EP B-step นะครับ เพราะงั้นนอกจาก Memory, Lantency แล้ว
        ขอควดด้านสถาปัตยกรรมของเมนอบณืดก็เป็นข้อจำกัดได้เช่นกัน ก็ไม่รุว่าจะอ้างอิงได้ไหมนะ

แต่เพิ่มเติมให้อีกนิด นึงครับ

Comment

Working...
        X