Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การRaid หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Drunk View Post
    ขอแสดงความเห็นหน่อย อย่างว่ากันนะ อาจจะขัดความรู้สึกนิดหน่อย

ถ้าเป็นผมนะ 160 * 2 Raid 0 กับ 500GB 32M ตัวใหม่ ที่เพิ่งซื้อมา

ผมเลือกเอา 500GB 32M ที่ซื้อมาใหม่ดีกว่าครับ

เพราะว่าความแตกต่าง 160 * 2 Raid 0 มันจะเร็วกว่า 500GB 32M ไม่เท่าไร
    -----------------------------------------------------------
    วัดจากไหน

วัดจากที่ผมเคยใช้ SATAII 80 * 2 Raid 0 ( แคช 8 M เหมือนกัน)
    แล้วปัจจุบัน ใช้ WD6400AKSS ตัวเดียว

Raid 0 มันเร็วกว่า WD6400AKSS ไม่มากเท่าไรครับ

ปล. ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ แต่ท่านทำแล้ว ผมเคารพการตัดสนใจของท่านครับ
    ก็จริงแต่ เวลาเล่นเกมต่อเนื่องนานๆการ อืด น้อยกว่า 500Gลูกเดียว ถ้าเคยต่อRaid จะรู้เอง ดีไม่ดีไม่รู้นะแต่ตั้งแต่ สมัยโม Raid PCI Promise100แ ละ133 ผมก็ใช้Raid 0 หรือ0+1 มาตลอด แบบว่าติดอะนะ สงสัยโรคจิต

Comment

มาดูความแรงครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
        ขอแสดงความเห็นหน่อย อย่างว่ากันนะ อาจจะขัดความรู้สึกนิดหน่อย

ถ้าเป็นผมนะ 160 * 2 Raid 0 กับ 500GB 32M ตัวใหม่ ที่เพิ่งซื้อมา

ผมเลือกเอา 500GB 32M ที่ซื้อมาใหม่ดีกว่าครับ

เพราะว่าความแตกต่าง 160 * 2 Raid 0 มันจะเร็วกว่า 500GB 32M ไม่เท่าไร
        -----------------------------------------------------------
        วัดจากไหน

วัดจากที่ผมเคยใช้ SATAII 80 * 2 Raid 0 ( แคช 8 M เหมือนกัน)
        แล้วปัจจุบัน ใช้ WD6400AKSS ตัวเดียว

Raid 0 มันเร็วกว่า WD6400AKSS ไม่มากเท่าไรครับ

ปล. ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ แต่ท่านทำแล้ว ผมเคารพการตัดสนใจของท่านครับ
        จริงๆมันก็ดีครับ อยากได้แบบนี้มากกว่า และ500Gที่มีอยู่คือแคช16Mด้วย เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไร
        แต่พอดี คนที่ใช้ความจุเยอะๆคือพี่ผมมากกว่าน่ะครับ เลยเอาอันเก่ามาใช้
        หลังจากทำเสร็จแล้ว ผมใช้ไปแค่ 90GBเอง

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
          จริงๆมันก็ดีครับ อยากได้แบบนี้มากกว่า และ500Gที่มีอยู่คือแคช16Mด้วย เลยไม่ค่อยสนใจเท่าไร
          แต่พอดี คนที่ใช้ความจุเยอะๆคือพี่ผมมากกว่าน่ะครับ เลยเอาอันเก่ามาใช้
          หลังจากทำเสร็จแล้ว ผมใช้ไปแค่ 90GBเอง
          ได้ลองของไปในตัวครับ ดีนะที่ท่า่นไม่เอา80x2มาต่อ ห่วยแตกมากครับยกเว้น80x4ครับแรงใช้ได้

ผมใช้แค่นี้เองเหลือบานครับ
          Last edited by niCe_guY; 7 Dec 2008, 20:44:39.

Comment

ถ้าจะทำ raid 0 ใช้ 160gb ดีกว่าใช่ปะครับ อยากลองเหมือนกัน

ถ้าจะใส่ 4 ลูก นี่ 80gb กับ 160gb อย่างไหนดีกว่าอะ

แต่ใส่เยอะแล้วเหลือที่เยอะ เปลืองอีก -*-

Comment

Originally posted by goongz View Post
              ถ้าจะทำ raid 0 ใช้ 160gb ดีกว่าใช่ปะครับ อยากลองเหมือนกัน

ถ้าจะใส่ 4 ลูก นี่ 80gb กับ 160gb อย่างไหนดีกว่าอะ

แต่ใส่เยอะแล้วเหลือที่เยอะ เปลืองอีก -*-
              160x2 กำลังดีครับ 80x4ก็แจ่มครับ ถ้ามีโอกาสได้ลองเอาผลมาแบ่งกันชมบ้างนะครับ เป็นแนวทางครับ

Comment

ถ้า 160 x4 ดีไหมครับ ถ้าจะใส่ x6 เลย ดีหรือเปล่า

x6 ควรจะเป็น 80 หรือ 160 ดี

Comment

ลองทดสอบ โปรแกรม HD Tune หน่อยดิท่าน อยากเห็น ครับ

Comment

ลูกยิ่งมากยิ่งดีครับ แต่ถ้ามีลูกใดลูกนึงเสียเป็นอันว่า จบกันครับ ทางที่ดีถ้าจาใช้เยอะๆควรมีตัวBackupไว้1ลูกนะครับ

Comment

HDTune เดี๋ยวเทสครับ เอาลงคืนนี้
                      ปล.ตอนนี้อยู่ร้าน

Comment

กำครับ โหลดจากเว็บของHDTuneไมไ่ด้ ไม่รู้เป็นไร
                        เอาเป็นว่าไม่เทสละกันครับ

Comment

จัดไปครับ โหลดได้เลย

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคืนของวันนี้(อีกแล้ว)กลับไปลอง

Comment

มาแล้วครับ ทำไมมันดูน้อยๆ...

วันนี้ว่าจะถอนออกแล้วครับ แค่อยากลองเฉยๆ
                              Attached Files

Comment

แรงใช้ได้ครับ แรงพอๆ กับ WD 750GB ตัวใหม่เลยครับ

ของผม 640 GB น้อยกว่านะ

Comment

Working...
                                X