Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่อง Ram หน่อยครับจะใช้เท่าไหร่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่อง Ram หน่อยครับจะใช้เท่าไหร่ดี

ผมจะซื้อคอมมาทำงานด้านกราฟฟิคหน่ะครับ แต่ตัดสินใจเรื่องขนาดแรมไม่ได้ว่าผมควรจะใส่แรม 1g 800MHz ดี หรือว่าจะใส่แรม 2g 667MHz ดี แบบไหนจะให้ประสิทธิภาพในการทำงานที่ดีกว่ากันอะครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบล่วงหน้าครับ (ใจจริงอยากได้ 2g 800MHz นะครับ แต่งบมันไม่สู้)

จะใช้ Ram 800 หรือ 667 ขึ้นอยู่กับ CPU เป็นหลักครับ ว่าจำเป็นต้องใช้ขนาดนั้นไม๊

จริงๆแล้ว Core 2 ของ Intel ใช้แค่ 533 ก็ได้ (เพราะมันคือ 266 Quad Pump เป็น 1066)

จะแรม 667 หรือ 800 ก็วิ่งไม่ต่างกันเท่าไหร่หรอกครับ

ผมว่า เอาไปอัดเป็น 2Gb ดีกว่า

Comment

ความคิดผม 2GB 667 ครับ

แรม 800 ถ้าไม่ใช่พวก ชิบ ดีๆ CL สูง 667 กับ 800 ไม่ต่างกันเลย กับ แบนวิสโดยรวม

ถ้าเน็ดจำนวน แรมมาก แต่ CL ต่ำ บัส ต่ำ ผมว่า ดีกว่าไปเล่นแรม ถูกๆ บัส สูง cl สูง ครับ

CL ต่ำ ข้อมูลไวกว่า แล้ว ได้แรม ที่แยอะกว่า งานด้านนี้ ต้องอาศัยแรม ยิ่งแยอะ ยิ่งดีครับ ^^
      ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
      ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
      ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
      sigpic

Comment

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาช่วยตอบนะครับ

Comment

2g 667MHz ฟันธงครับ บัสมากกว่า cpu ช่วยไรไม่ได้มากเลยครับ นิสๆหน่อยๆครับ

Comment

ไม่เสมอไปครับ แรมยิ่งบัสสูงแม้ว่า CAS Latency จะสูงตามไปด้วย แต่สิ่งที่เราจะได้กลับคืนมาคือค่า Bandwidth ของ Memory ผมว่าเอา 800MHz ดีกว่า

Comment

800 ดีกว่าครับ เนื่องจากเราสามารถ ลด มาวิ่งที่ 667 สำหรับ core 2 และลด CL ได้ด้วย เรายังสามารถที่จะซื้อ 800 มาเพิ่มในอนาคตได้อีก

Comment

800 ลื่นกว่านะ แต่ต้องดูราคาด้วย ไม่แพงเว่อร์

Comment

Working...
                X