Announcement

Collapse
No announcement yet.

==> ช่วยทีครับ Xeon ของผมมันทำมัยร้อน..ชิบ <==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ==> ช่วยทีครับ Xeon ของผมมันทำมัยร้อน..ชิบ <==

ผมประกอบเครื่องมา Spec คร่าวๆ ดังนี้นะครับ
    1. CPU Xeon Dual-core 2.13 Ghz 1066MHz 2MB L2 Cache
    2. Mainboard Intel Server Board S3000AH
    3. Memory Kingston 2GB Pc-5300 DDRII (1GB*2)
    4. Power Supply Enermax liberty 620 Watt
    5. Harddisks
    - Seagate 80Gb 7200 SATAII Buffer 4Mb * 2 ตัว
    - Wastern 400Gb 7200 SATAII Buffer 16Mb * 5 ตัว
    6. RAID CARD High Point PCI-X 64bit 8 Channel PCI-X to SATA II RAID Controller

ปัญหามีอยู่ว่า ไอ้เจ้า CPU Xeon ของผมมัน อุณหภูมิร้อนตั้ง 70-75 องศา(เช็คจาก Bios)ทั้งๆที่ ยังไม่ได้ลง OS อะไรทั้งสิ้นเลย ส่วนพัดลมก็หมุนอยู่ที่ 800-850 รอบต่อนาที ในโหมดAUTO FAN ส่วนถ้าปิด โหมด AUTO FAN พัดลมหมุนที่ 3500-3800 รอบต่อนาทีเป็นพัดลมที่แถมมากับ CPU ส่วนอุณหภูมิของห้องอยู่ที่ 27-29 องศา
    อยากทราบว่ามันผิดปรกติหรือปล่าวครับ กับความร้อนเท่านี้ และพัดลมรอบมันน้อยไปหรือปล่าวครับ หรือว่าเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์ ความร้อน Mainboard เสียเป็นไปได้ไหม ช่วยตอบทีนะครับกลุ้มใจมาก

เห็นสเป็คแล้วช๊อก ตอบไม่ถูก (อย่าหาว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลย ซื้อมาไว้ทำอะไรเหรอครับ มองๆน่าจะประกอบเองมากกว่าเป็นแบรน์เนม)
    Last edited by badghost; 13 Feb 2007, 02:13:08.

Comment

เอามาทดลองทำ server เล่นๆดูนะครับ

Comment

Xeon มันก็ร้อนของมันเป็นปกติครับ

Comment

ทดลองเล่น ๆ เหรอครับไว้วันหลังมาทดลองบ้านผมก็ได้นะครับผมจะนอนกอดทั้งคืนเลย เอ้ยไม่ได้
          เดียวไฟดูด

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
            ทดลองเล่น ๆ เหรอครับไว้วันหลังมาทดลองบ้านผมก็ได้นะครับผมจะนอนกอดทั้งคืนเลย เอ้ยไม่ได้
            เดียวไฟดูด
            อิอิ สงสัยนอนบนพื้นกระเบื้องแน่ๆที่กลัวไฟดูดอะ ถ้านอนบนผ้า หรือบนที่นอน แค่กอดมันจะดูดได้ยังไง

Comment

ถ้าให้เดา ตัวนี้ใช่ Xeon 3050 ปะคับ ดูสเปกแล้วมันก็คือE6400ดีๆนี่เอง ต่างกันไงหว่า - -

Comment

ใช่ครับเป็น Xeon 3050 ตอนนี้กำลังจะ update bios ตัวล่าสุดอยู่ครับ

Comment

ต้องดูที่จุดอื่นด้วยครัีบ เช่น การถ่ายเท อากาศ ในเคสทำได้ดีหรือเปล่า ส่วนโหมด Auto Fan อะไรนั่นปิดไปเลยครับให้ความเร็วสูงสุดไปเลย ครับ

Comment

ในbiosก็เงี้ย

Comment

ทำไมพัดลมรอบมันต่ำจัง

Comment

remount heatsink ดูครับ

Comment

ผมว่ามันผิดสังเกตุน่ะครับ...(ถ้า Sensor TEMP ปกติ)
                          - ลองตรวจสอบดูว่า Heat Sink ประกบบน CPU แนบดีหรือเปล่า ?
                          - สภาพภายใน Case แออัด มั๊ย ?
                          - ฯลฯ

เพราะ เท่าที่ผมลองเล่นดู FSB:400 @ 1.5v (แต่มี HR-01 ประกบอยู่)

Idel ~50 องศา C
                          Full load ~64 องศา C
                          แต่ถ้าเจอ Orthos ก็ไปโน่นเลย ~72 องศา C

Comment

ฮาร์ดดิส 7 ตัว เลยหรือเนี่ย

Comment

ก็บอกแล้วว่าให้ซื้อ DELL ก็หมดเรื่องไปละ
                              poweredge 1950 ก็ได้ 150-170 K เอง

Comment

Working...
                              X