Announcement

Collapse
No announcement yet.

พวก handdy drive ถ้าไม่กด safely remove hardware จะมีปัญหาไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พวก handdy drive ถ้าไม่กด safely remove hardware จะมีปัญหาไหมครับ

เวลาเสียบพวกhanddy drive หรือพวก HDD External แล้วเวลาจะดึงออกถ้าไม่กด safely remove hardware มันจะมีปัญหาอะไรหรอครับ อยากรู้ครับ

เหมือนมันกำลังทำงานอยู่ แต่เราไปกระชากมันออก เหมือนมันโดนตัดไฟทันใด หรือไม่ก็กำลังอ่านๆ โดนกระชากออก น่าจะพังทำบ่อยๆ

Comment

ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว Safely Remove

Comment

หากเป็น XP พวก USB Drive ทั้งหลายจะทำงานแบบ quick removal แล้ว เพื่อป้องกันการดึงออกทันที
        แต่หากไม่ได้รีบอะไร ก็ควรใช้ safety remove จะแน่นอนกว่าครับ

Comment

กำ....ผมมีแต่ดึงออกเลย

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะผมส่วนมากดึงออกเลย
            เพราะตอนดึงออกไม่ได้ถ่ายโอนข้อมูลเเต่อย่างใดส่วนตัวคิดว่าไม่เป็นไร

Comment

เท่าที่ทราบมานะครับ บน วิสต้า สามารถดึงออกได้เลย แต่ก็ไม่ชัวร์นะ

Comment

ผมดึงออกเลยครับ ไฟที่ตัว handdy drive หรือพวก HDD External หยุดกระพริบผมก็ดึงเลย
                ผมเช็ท ที่ device manager ให้เป็น Optimize for Quick removal ด้วย
                ส่วนตัว safely remove hardware แน่แหละที่เป็นตัวปัญหา(win xp)

ส่วนเรื่องไฟกระชาก ไม่ไช่ปัญหาครับ เพราะออกแบบมาด้านนี้อยู่แล้ว สังเกตุ USB PIN ที่ยาวไม่เท่ากัน และยังเป็นระบบ soft start
                Last edited by tanagritm; 7 Dec 2008, 10:00:07.

Comment

ผมดึงออกทุกที มิยักกะพัง

Comment

HDD External ผมพังไปตัวนึง ผมกำลังสงสัยว่าเป็นเพราะการทำแบบนี้รึเปล่า
                    แต่พวกflash drive ไม่เคยเสีย

Comment

Originally posted by papermoon View Post
                      HDD External ผมพังไปตัวนึง ผมกำลังสงสัยว่าเป็นเพราะการทำแบบนี้รึเปล่า
                      แต่พวกflash drive ไม่เคยเสีย
                      HDD ไม่ต้อง External มันก็พังได้ครับ

Comment

ผมดึงออกเลยครับ แต่จะรอให้ไฟกระพริบมันดับก่อน

แต่ถ้าไม่ดับก็ดึงมันตอนนั้นเลย

Comment

ดึงเลย

Comment

Originally posted by tonpai753 View Post
                            ผมดึงออกทุกที มิยักกะพัง
                            me too

Comment

ผมก็ดึงออกเลย ไ่ม่มีปัญหาอะไรน่ะครับ

แต่ MP3 Player กากๆ ที่เป็น usb ไปในตัวของผมเจ๊งก็เพราะดึงแบบนี้แหละ ( สงสัยพวก flash drive ต่างๆมันทำมารองรับเรื่องพวกนี้ล่ะมั้ง )

Comment

Working...
                              X