Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยจัด spec ให้หน่อยครับ งบ 30000+- สำหรับงาน studio เสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยจัด spec ให้หน่อยครับ งบ 30000+- สำหรับงาน studio เสียง

งบ 30000+-ครับ เกินได้ ไม่รวม มอนิเตอร์

สำหรับใช้ทำงาน sound เป็นหลัก รองลงมาคือเล่นเกมส์ เนต และทำกราฟฟิค หนัง + ตัดต่อ(แบบไม่โหดมาก)

core2quad
    แรม 4 G
    ต่อ soundcard external (มีอุปกรณ์ต่อพ่วงพอสมควร)
    ต้องการความเงียบมาก (เคสที่ใช้อยู่ปัจจุบัน เสียงดังมาก)
    ไม่ร้อนๆ

เพิ่มเติมครับ ที่ใช้อยู่ปัจจุบันใช้แรม4G แล้วเกิดปัญหา window xp32 มันไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่ เช่นบางทีก็ boot ไม่ติด หรือ แฮ้งบ่อยบ้างอะไรบ้าง บางโปรแกรมเปิดแล้วค้างไปเลยก็มี
    ไม่ทราบว่าถ้าเกิดเปลี่ยนไปใช้ window xp 64bit จะช่วยแก้ปัญหาได้มั้ยครับ แล้วจะมีปัญหาเรื่องการลงโปรแกรมอะไรหรือเปล่า (มันจะมีประเภทว่าบางโปรแกรมใช้กับ 64 ไม่ได้อะไรงี้มั้ยครับ)

ขอบคุณครับ

หนีจากป๋าติ๊ด มาถามถึงนี่เลยรึ ท่าน hellmotth

soundcard external
    เป็น ไฟร์ไวร์ หรือ usb ครับ
    ถ้า firewire ก็เผื่อตังค์ไว้สัก 1500 ให้การ์ด PCI chip TI ด้วยนะ

-----
    ผมมองว่าที่คุณบอกว่า xp32 ไม่เสถียร เป็นนู่น เป็นนี่
    คุณลอง เปลี่ยนเป็น PSU ดีๆ ไฟเต็มๆดูนะครับ

แล้วก็แผ่น xp ที่ใช้อยู่ เป็นแผ่นที่โมมารึเปล่า ลองหาแบบ original มาใช้ดูนะครับ

ส่วนเคสปัจจุบันเสียงดัง ก็หาเคส อลูมิเนียมที่พัดลมใหญ่ๆ 12 ซม.ขึ้นไปมาใช้ดู
    พัดลมใหญ่ รอบช้า เสียงก็เบาลงครับ

------
    จัดชุด รอท่านอื่นก็แล้วกัน
    ที่นี่คนเก่งๆ เซียนๆ เยอะครับ
    Last edited by phokha; 8 Dec 2008, 02:40:45.

Comment

ขอบคุณครับ ห่ะๆ soundcard ตอนนี้เป็น usb ครับเ้พราะเมื่อก่อนใช้คู่กับโน๊ตบุ๊ค(ซึ่งมันไม่มี firewire)

แหม ผมอุตส่าหนีมาจากป๋าติ๊ดท่าน phokha ยังตามมาตอบ 55

ล้อเล่นครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เล่นเน็ต(อย่างมีสาระ) เลยไม่ค่อยได้แวะไปเยี่ยมบอร์ดเลย
      ว่าแล้วก็แวะไปป่วนหน่อยดีกว่า 55

Comment

Working...
      X