Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนซื้อของทางเน็ตหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนซื้อของทางเน็ตหน่อยครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับ ไม่รู้มาถูกหมวดเปล่า แหะๆๆ

เพิ่งซื้อของทางเน็ตเป็นครั้งแรกครับ ทนไม่ใหว เวลาจะไปหาดใหญ่ก็ไม่มี ร้านคอมพ์สตูลก็ สุดๆ ครับ อะไรก็ตามที่อยากซื้อ ถ้าเอามาจาก บอร์ด OCZ ไปถามสิ ไม่มีซักอย่าง หึๆๆ กรรมครับ

หลังจากคุ้ยๆ ข้อมูลก็เลยตัดสินใจว่าจะซื้อ V8 กะพัดลมซักตัว ถามไปทาง tk ก็ตอบเมล์มาใวครับ ( ไม่มี ) เลยย้ายไปถามเจใดต่อ ส่งเมล์ไปถามวันศุกร์ กะจะใด้รับคำตอบ แล้วโอนเงินพรุ่งนี้ ตอนนี้ยังไม่ตอบเลยครับ ( สงสัยปิดเสา - ทิตย์ ? ) ตอนนี้ตัวเก่ามันลาโลกแล้วครับ ไม่มีไรพิมพ์รายงาน ไปร้านก็หนวกหูเด็กๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับว่าต้องสั่งยังไง
    ขอบคุณมากๆๆ ครับ

เบื้องต้นนะครับ

1. เลือกร้านที่มีประวัติการทำธุระกรรมที่ดีหน่อย เมื่อตัดสินใจได้ ก็

2. เช็คดูว่า ที่ร้านมีสินค้าที่เราต้องการหรือไม่ ตามที่ขึ้นหน้าเว็บไซด์ แต่ถ้าไม่มีก็โทรถามก่อนครับ อาจจะมี แล้ว

3. โทรติดต่อทางร้านไปว่า สินค้าที่ต้องการ มีหรือไม่ ?

4. กรณีถ้ามี ก็ถามกลับไปครับว่า ให้จ่ายเงินอย่างไร ซึ่ง วิธีการจ่ายเงิน มีบอกไว้บนหน้าเว็บแล้วครับ และสอบถามไปว่า จะส่งของตอนไหน จะได้รับประมาณตอนไหน ขึ้นอยู่กับ พื้นที่การให้บริการของขนส่งที่เค้าใช้นะครับ (ส่วนใหญ่ NTC รถออกช่วงบ่ายๆเย็นๆที่ 1000ทิพ) โดย เราต้องบอกที่อยู่ให้ชัดเจนครับ

ส่วนใหญ่ ตอนที่เราโทรไปถามว่ามีของหรือไม่ เค้าจะขอรายละเอียดเราครับว่า ชื่อ - ที่อยู่ - เบอร์โทร และ เวลาที่จะทำการโอน ต่อรองกันได้ว่า ยอดทั้งหมดเท่าไหร่ พอโอนเสร็จก็ โทรบอกเค้าก็ได้ครับ เค้าจะเช็คใน statement ได้ครับ เพราะ แบงค์กรุงเทพฯ ที่ 1000 ทิพ ก็ใกล้ๆเอง เข้าไปเช็คยอดได้ง่ายๆ หรือเช็คทางเน็ตก็ได้เพราะเค้าเล่น internet banking อยู่แล้วครับ เค้าจะตีบิลให้เราใส่กล่องไปด้วยครับ เอาไว้ใช้กรณีการเริ่มต้นการประกันด้วยครับ เป็นหลักฐานไว้

5. ถ้าไม่มี ถ้าต้องการจริงๆอาจจะต้องสั่งของไป อาจมีวางมัดจำอะไรกันไป แล้วแต่จะตกลงครับ

6. เมื่อของมาถึง ก็ เก็บเงินปลายทางเฉพาะค่าขนส่งนะครับ นิดหน่อยๆ
    เช็คสินค้าครับพร้อมบิลในกล่อง ว่า รายละเอียดตรงกันหรือไม่นะครับ ส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะเค้าแพ็คดีกันทั้งนั้น

ก่อนที่จำทำการซื้อขายกัน ลองตรวจสอบไปที่บริษัทขนส่งที่เค้าทำธุรกรรมร่วมกันนะครับว่า ที่อยู่เรา เข้าถึงเขตพื้นที่ให้บริการของเค้าหรือเปล่านะครับ ต้องตรวจสอบดูอีกที
    Last edited by Leim; 7 Dec 2008, 12:39:26.

Comment

โอ้ ละเอียดยิบเลย ขอบคุณนะครับ ถ้ารอบนี้ผ่าน ต่อไปจะลองซื้อในมาเก็ตดูมั่ง หุหุ

Comment

Working...
      X