overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: แต่ละท่านมีเทคนิคการทา ซิลิโคน อย่างไรบ้างครับ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

Default แต่ละท่านมีเทคนิคการทา ซิลิโคน อย่างไรบ้างครับ

ลองสำรวจๆดู เพราะเท่าที่สังเกต

ซิงค์ดีแค่ไหนก็ตาม ซิลิโคนชั้นยอดแค่ไหนก็ตาม

ถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธี ราคา ของเหล่านี้ตกไปเห็นๆ

เลยอยากรู้ว่าแต่ละคนใช้เทคนิคอะไรกันบ้างครับ

แบ่งปันกันแรงหน่อยเร้ววว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ส่วนตัวหยดซิลิโคลนลงตรงกลาง CPU หยดถึง 2 หยด พอประมาณ
    แล้วก็วางซิงค์ทับลงไปเลย บิดซิงค์ ซ้าย/ขวา ให้เข้าที่นิดหนึ่ง
    * ซิลิโคลนขาวธรรมดา กระปุก 50฿

Last edited by TWK.; 7 Dec 2008 at 20:39:21.

OverclockZone Member narwintr's Avatar

หยดแล้วใช้มือเกลี่ย (เปลืองมั่ก ๆ)

OverclockZone Member YaEvolution's Avatar

กำๆๆๆ ระดับมือโปรเค้าหยดแร้วไม้จิ้มฟันเกลี่ยให้ทั่วคับ!!

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ส่วนตัวผมใช้บัตรโทรศัพท์เกลี่ย

แต่ดูเหมือนเปลืองอ่าเพราะเกลี่ยแรงไปมันก็เริ่มจะบางเก้น 55+

OverclockZone Member singha's Avatar

ท่าน TWK ทำไมทาเยอะยังดูจากรูปนะ แล้ว everest เนี้ยดูความร้อนตรงไหน ดูที่ CPU หรือ CPU CORe 1/2

ของผมใช้ OCZ ทำไม ตรง CPU มันสูงกว่า ตรง CORe อะครับ หรือว่าผมทาน้อยไป(กลัวหมด) - -!

OverclockZone Member Npermsin's Avatar

ของผม หยอดลงลงบน CPU ประมาณนึง แล้วก็ใช้บัตรโทรศัพท์กดลงครับ แล้วก็ดูว่ามันทั่วไหม

ไม่ทั่วก็ใช้ บัตรโทรศัพท์นั้นเกลี่ยอีกทีนึง

เด๋วอากาศเย็นๆ จะลองเอายาสีฟันมาเล่นหน่อย 555+

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ผมหยอด1 หยด กอ่น แล้วใช้มือ...ทาให้ทั่วแกนหน้าสัมผัส cpu แล้วอีก 1 หยดตรงกลางอีกที

OverclockZone Member mosseser's Avatar

ผมหยดแล้วหาอะไรตรงๆมาปาดครับ ให้ทั่วเสมอกัน

แล้วก็กดซิ้งค์ขันน็อตติดตั้งลงไปเลยครับ เสร็จ

555+++

OverclockZone Member sanky12123's Avatar

ทำไมไม่มีไครคิดเอา cpu มาติดกะ heatsink โดยตรง ได้หมดปังหา 55+ น่าจะเย็นลงเยอะด้วย
    ส่วนผมทาๆแล้วแปะลงไปเลย 55+

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ผมใช้หลอด35ผสมกับที่แถมมากับซิ้งค์ หลอด35มันเละๆเลอะๆ ส่วนที่แถมมามันออกแข็งข้น
    ผสมกันที่กลางซีพียูนั่นแหล่ะ หึหึ แล้วก็เอาก้านคัตตั้นบัทเขี่ยๆปาดๆจนทั่ว

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ทาขนาดเท่าหัวไม้ขีด2-3หัวตรงกลางCPUครับ ไม่ต้องเกลี่ยใดๆทั้งนั้น

ประกบซิ้งค์ลงไป มันจะดันซิลิโคนให้เต็มหน้าสัมผัสกับCPUเองท่าน

OverclockZone Member iDaemon's Avatar

ก็อยู่ทีว่าใช้ซิลิโคนอะไรครับ ถ้า mx-2 ยืนยัน ตามวิธีข้างบนครับ

และแถมลิงค์ให้ เป็น official จากผู้ผลิต mx-2 นะครับ ไม่ต้องเดาวิธีเองครับ
    http://www.arctic-cooling.com/downlo...mx2_retail.pdf

ส่วนซิลิโคนถูก ๆ ใช้วิธีเดียวกัน ไม่ใช่ว่าจะดีครับ อาจแย่ก็ได้ เพราะนำความร้อนได้ไม่เท่ากันครับ

OverclockZone Member

แล้วทิ้งไว้กี่นาทีถึงจะใส่ cpu คับ ผมเคยทาเสร็จก็ใส่เลย ปรากฏว่าลองถอดมาดูซิลิโคนมันไปอยู่ข้างๆหมด

เลยทาใหม่แล้วทิ้งไว้3-4 นาทีแล้วค่อยใส่

OverclockZone Member mnojoker's Avatar

ผมใช้ MX-2 อ่ะน่ะ
    ถ้าทา CPU ก็หยอดไป 2 หยด แล้วเอา กระดาษที่เค้าไว้ ปริ้นรูปอ่ะคับ ที่ด้านหน้าจะมันๆ(เอาไว้ปริ้นรูป) กับด้านหลังจะสากๆ ให้เอา ด้านหลังไปถูๆ เกลี่ยๆ ปาดๆ ใช้ดีน่ะคับ ปาดได้ทั่วแล้วเรียบด้วยคับ แนะนำเลย

ส่วนเรื่องที่ ซิลิโคนไปติดข้างๆน่าจะเกิดเวลาติดซิ้ง ให้เวลาขันยึด ให้ขันทีละตัว ทะแยงมุม สลับไปเรื่อยๆ ให้ระดับมันเสมอๆ เรื่อยๆ จนแน่น แค่นั่นล่ะคับ

ถ้าคุนทาสนิทจริงๆ เวลาแกะซิ้งออกมาดู มันจะหนึบแน่นมาก แกะยากพอสมควร

ส่วนวิธีที่หยดลงไปแล้วเอาซิ้งมาบี้ๆ ให้มันสนิทก็ดีคับ ง่ายด้วย(แต่ตอนมันถูกบี้ มันขยายมาเป็นรูปกลมๆ ไม่ค่อยเต็มหน้าสัมผัสเท่าไหร่) แต่ถ้าเราทาให้โคลนมันทั่วผิวCPUที่จะติดกะซิ้ง และ หนาพอประมาน(ไม่ต้องหนามากน่ะ บางจิงๆ) จะดีกว่าคับ

>>ต้องใช้ ซิ้งที่มีหน้าสัมผัส เท่าผิวสัมผัส CPU ด้วยน่ะ ไม่งั้นทาไปก็ไร้ประโยชน์เพราะ ผิวที่เหลือไม่สัมผัสกับซิ้ง ยกตัวอย่างซิ้งที่มีหน้าสัมผัสไม่เท่าของ CPU เช่น ซิ้งที่แถมมากับ CPU Intel Core2 ทั้งหลาย มันจะกลมๆ ส่วนที่ CPU จะ สี่เหลี่ยมๆ คงเข้าใจน่ะ
    Last edited by mnojoker; 19 Dec 2008 at 01:59:47.

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ีultra-120 ex + mx-2 นี่ลองมาจนหมดหลอด

- หยอดลงกลาง CPU เท่าเม็ดข้าวโพด
    - หยอด 5 จุด
    - ใส่ให้มันท่วมๆ
    - เกลี่ยให้เท่ากัน

4 วิธีด้านบน fulload เท่ากันหมด (Othos - Blend 20 นาที /พัก 30นาที)
    เว้นจากวิธีสุดท้าย ใส่น้อยๆ อันนี้ชีวิตเลวร้าย อุณหภูมิพุ่งปรั๊ด!!!

OverclockZone Member Salazar's Avatar

ผมใช้วิธีทำให้เนียนโดยเอาสก็อตเทปแปะหลัง CPU เป็นกรอบ 4 ด้านแล้วก็ละเลงเกลี่ยให้บางและเนียน แล้วก็
    ลอกสก็อตเทปออก เนียนเหมือนที่เค้าแถมมากะซิงค์เวลาซื้อใหม่เลย...(แต่มันยุ่งยากไปหรือป่าวหว่า)

OverclockZone Member samino's Avatar

หยดลงไปบนตัว CPU กะให้ปริมาณไม่มากหรือน้อยเกินไป แล้วก็ใช้กระดาษพับมุมเป็นสามเหลี่ยม เกลี่ยให้ทั่วตัว CPU ไม่บางไปและไม่หนาจนเกินไป แล้วก็ประกบซิงค์ได้เลยครับ

OverclockZone Member linglom's Avatar

ผมใช้ตะกั่วบักกรีติดเลยครับ 5555+

ปล.ขำ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks