Announcement

Collapse
No announcement yet.

แต่ละท่านมีเทคนิคการทา ซิลิโคน อย่างไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แต่ละท่านมีเทคนิคการทา ซิลิโคน อย่างไรบ้างครับ

ลองสำรวจๆดู เพราะเท่าที่สังเกต

ซิงค์ดีแค่ไหนก็ตาม ซิลิโคนชั้นยอดแค่ไหนก็ตาม

ถ้าเราใช้ไม่ถูกวิธี ราคา ของเหล่านี้ตกไปเห็นๆ

เลยอยากรู้ว่าแต่ละคนใช้เทคนิคอะไรกันบ้างครับ

แบ่งปันกันแรงหน่อยเร้ววว

ส่วนตัวหยดซิลิโคลนลงตรงกลาง CPU หยดถึง 2 หยด พอประมาณ
    แล้วก็วางซิงค์ทับลงไปเลย บิดซิงค์ ซ้าย/ขวา ให้เข้าที่นิดหนึ่ง
    * ซิลิโคลนขาวธรรมดา กระปุก 50฿

Last edited by TWK.; 7 Dec 2008, 20:39:21.

Comment

หยดแล้วใช้มือเกลี่ย (เปลืองมั่ก ๆ)

Comment

กำๆๆๆ ระดับมือโปรเค้าหยดแร้วไม้จิ้มฟันเกลี่ยให้ทั่วคับ!!

Comment

ส่วนตัวผมใช้บัตรโทรศัพท์เกลี่ย

แต่ดูเหมือนเปลืองอ่าเพราะเกลี่ยแรงไปมันก็เริ่มจะบางเก้น 55+

Comment

ท่าน TWK ทำไมทาเยอะยังดูจากรูปนะ แล้ว everest เนี้ยดูความร้อนตรงไหน ดูที่ CPU หรือ CPU CORe 1/2

ของผมใช้ OCZ ทำไม ตรง CPU มันสูงกว่า ตรง CORe อะครับ หรือว่าผมทาน้อยไป(กลัวหมด) - -!

Comment

ของผม หยอดลงลงบน CPU ประมาณนึง แล้วก็ใช้บัตรโทรศัพท์กดลงครับ แล้วก็ดูว่ามันทั่วไหม

ไม่ทั่วก็ใช้ บัตรโทรศัพท์นั้นเกลี่ยอีกทีนึง

Comment

เด๋วอากาศเย็นๆ จะลองเอายาสีฟันมาเล่นหน่อย 555+

Comment

ผมหยอด1 หยด กอ่น แล้วใช้มือ...ทาให้ทั่วแกนหน้าสัมผัส cpu แล้วอีก 1 หยดตรงกลางอีกที

Comment

ผมหยดแล้วหาอะไรตรงๆมาปาดครับ ให้ทั่วเสมอกัน

แล้วก็กดซิ้งค์ขันน็อตติดตั้งลงไปเลยครับ เสร็จ

555+++

Comment

ทำไมไม่มีไครคิดเอา cpu มาติดกะ heatsink โดยตรง ได้หมดปังหา 55+ น่าจะเย็นลงเยอะด้วย
                      ส่วนผมทาๆแล้วแปะลงไปเลย 55+

Comment

ผมใช้หลอด35ผสมกับที่แถมมากับซิ้งค์ หลอด35มันเละๆเลอะๆ ส่วนที่แถมมามันออกแข็งข้น
                        ผสมกันที่กลางซีพียูนั่นแหล่ะ หึหึ แล้วก็เอาก้านคัตตั้นบัทเขี่ยๆปาดๆจนทั่ว

Comment

ทาขนาดเท่าหัวไม้ขีด2-3หัวตรงกลางCPUครับ ไม่ต้องเกลี่ยใดๆทั้งนั้น

ประกบซิ้งค์ลงไป มันจะดันซิลิโคนให้เต็มหน้าสัมผัสกับCPUเองท่าน

Comment

ก็อยู่ทีว่าใช้ซิลิโคนอะไรครับ ถ้า mx-2 ยืนยัน ตามวิธีข้างบนครับ

และแถมลิงค์ให้ เป็น official จากผู้ผลิต mx-2 นะครับ ไม่ต้องเดาวิธีเองครับ
                            http://www.arctic-cooling.com/downlo...mx2_retail.pdf

ส่วนซิลิโคนถูก ๆ ใช้วิธีเดียวกัน ไม่ใช่ว่าจะดีครับ อาจแย่ก็ได้ เพราะนำความร้อนได้ไม่เท่ากันครับ

Comment

แล้วทิ้งไว้กี่นาทีถึงจะใส่ cpu คับ ผมเคยทาเสร็จก็ใส่เลย ปรากฏว่าลองถอดมาดูซิลิโคนมันไปอยู่ข้างๆหมด

เลยทาใหม่แล้วทิ้งไว้3-4 นาทีแล้วค่อยใส่

Comment

Working...
                              X