Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้มีใครเคยเจอมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้มีใครเคยเจอมั่งครับ

คือว่าวันนี้ผมไปซ่อมคอมของพี่แถวบ้าน คือเขาบอกว่าเปิดไม่ติด ผมก็กะว่าคงไม่มีอะไร

พอลองเช็คดู เปิดไม่ติดจริง ก็เลยเช็ค power supply ดูก็ปกติ

คือเช็คโดยต่อสาย เขียว+ดำ พักลมทำงาน

พอดูไฟที่ mainborad ก็ติด com ยี้ห้อ svo...... รุ่น อะไรไม่แน่ใจ

แต่สเปก dual core 2.0 + Ram 1GB +hdd250GB +VGA8400 +borad ASUS

หาไปหามา ก็บังเอิญไปโดนสายไฟที่ลง บอร์ด สาย24pin ดันติดซะงั้น ผมก็ลองเช็คดู

มันก็แน่นดีนะ แล้วก็เลยถามพี่เขาดู ว่าเป็นนานยังเขาบอกว่า นานแล้ว คือเวลาใช้เขาไปขยับ

สายac หลังเครื่องมันเลยติด "ผมว่ามันสะเทือนสายด้านในมันเลยเข้าที่" พี่เขาพึ่งซื้อมาได้ประมาณ 6

เดือน พอเอาไป ที่ it ci..... ส่งซ่อมดันไปเปิดต่อหน้าคนรับซ่อมติดซะงั้น ก็เลยอยากถาม

ผู้ที่เคยเจออาการดังกล่าวนี้ ว่าสรุปแล้วเกิดจากสาเหตุอะไรแน่ กับการไปขยับสาย แล้วติด

เพราะว่าผมจะไปส่งเครม จะได้แจ้งเขาให้ตรงจุด เพื่อจะได้ซ่อมให้จบไป เพราะไปซ่อมที่มันไกลครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอเพิ่มเติมครับ ผมลองเปลี่ยนสาย ac แล้วก้เปิดไม่ติด

แต่พอขยับสาย 24pin ในเครื่องดูดันติด

ผมเลยสันนิฐานว่าน่าจะเป็นเพราะ สาย psu ขาดในหรือป่าว

Comment

ลองยืม PSU เพื่อนมาใส่จิ ถ้าติดก้อสายนั่นแหละ

Comment

อยากลองอยู่แต่เครื่องมันมีประกัน เลยไม่อยากไปรื้อมาก

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปลองเครมก่อนเดี๋ยวจะกลับมาบอกอีกทีครับ

Comment

Working...
        X