Announcement

Collapse
No announcement yet.

SLI V.S. CrossFire

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SLI V.S. CrossFire

อยากทราบว่า SLI กับ CrossFire ต่างกันตรงไหนบ้างครับ
    แล้วตัวไหนเหมาะกับทำงาน
    ตัวไหนเหมาะกับเล่นเกมส์มากกว่ากัน

ผมคิดว่า SLI น่าจะเหมาะกับเกมส์นะ
    แต่ทั้งคู่ก็ทำมารองรับเหมือนกันนั่นแหล่ะครับ

ปล.แต่ผมคิดไม่ออกว่า Crossfire มันเหมาะกับอะไร
    ปล2.อิอิกรรม

Comment

SLI รุสึกว่าจะต้องเปนการ์ดรุ่นเดียวแบบเดียวยี่ห้อเดียวกันถึงจะ SLI ด้วยกันได้
      CROSSFIRE สามารถทำต่างรุ่นกันได้แต่ต้องเป็น ตระกูลเดียวกัน เช่น 4670 + 4650 ได้
      แต่ถ้าต่างตระกูลอย่าง 4850 + 4650 ไม่สามารถ ครอส กันได้
      คนละยี่ห้อก้อสามารถ ครอส ด้วยกันได้
      รู้แค่เนี่ยแหละ ว่ามานแตกต่างกัน ส่วนเรื่องการใช้งานไม่ทราบ รอท่านต่อไปครับ

Comment

มีท่านใด
        ร่วมส่งเสริมความรู้อีกไหม

Comment

sli จะทำงานตัวล่ะ50% 2ตัวจะเท่ากับ100%แต่มีข้อแม้ว่าm/bคุณจะต้องวิ่ง16x2slotนะ ถ้าวิ้ง16,8,8 ต้องใช้ 3ตัวคุณถึงแจะได้100%และ ตัวสะพานเชื่อมคุณต้องวิ่งเป็นแถวเดียว ส่วน crossfile ตัวแรกจะวิ่ง100%เต็ม ส่วนตัวที่2จะคอยเก็ยรายละเอียดของตัวแรกที่เก็บไม่หมด ตัวสองก็จะวิ่งประมาณ60% แต่ตัวที่1จะร้องกว่าตัวที่2ประมาณ30% ส่วน crossfile ตัวที่3 จะวิ่งประมาณ15-20% (วิ่งแค่4xไม่ค่อยนิยมทำกัน)ส่วนสะพานเชื่อนสามารถวิ่งสลับกันได้ไม่ต้องเป็นแถวเดียวกัน

Comment

Originally posted by chanchitra View Post
            sli จะทำงานตัวล่ะ50% 2ตัวจะเท่ากับ100%แต่มีข้อแม้ว่าm/bคุณจะต้องวิ่ง16x2slotนะ ถ้าวิ้ง16,8,8 ต้องใช้ 3ตัวคุณถึงแจะได้100%และ ตัวสะพานเชื่อมคุณต้องวิ่งเป็นแถวเดียว ส่วน crossfile ตัวแรกจะวิ่ง100%เต็ม ส่วนตัวที่2จะคอยเก็ยรายละเอียดของตัวแรกที่เก็บไม่หมด ตัวสองก็จะวิ่งประมาณ60% แต่ตัวที่1จะร้องกว่าตัวที่2ประมาณ30% ส่วน crossfile ตัวที่3 จะวิ่งประมาณ15-20% (วิ่งแค่4xไม่ค่อยนิยมทำกัน)ส่วนสะพานเชื่อนสามารถวิ่งสลับกันได้ไม่ต้องเป็นแถวเดียวกัน
            ความรู้ๆ

Comment

ลองเข้าไปดูเองครับ

http://overclockzone.com/zolkorn/yea...cf_vs_3waysli/

แต่ในนี้ 4870cfx กับ GTX280 3-way SLI ทำคะแนนได้พอๆกันเลยครับ (นอกจาก vantage ที่ 280 จะได้คะแนนดีกว่า อันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจาก PhysX มั้งครับ - -)

ทั้งๆที่ 4870 ตัวเดียวนั้นสู้ 280 ไม่ได้ - -

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
                ผมคิดว่า SLI น่าจะเหมาะกับเกมส์นะ
                แต่ทั้งคู่ก็ทำมารองรับเหมือนกันนั่นแหล่ะครับ

ปล.แต่ผมคิดไม่ออกว่า Crossfire มันเหมาะกับอะไร
                รู้สึกเหมือนกันเหมือนSLIจะเหมาะกับเกมส์หรืออาจะเป็นเพราะคุ้นชินกับคำว่าSLIกว่าCFเหอๆ
                ปล.แค่รู้สึกเฉยๆครับไม่ได้ใช้หรอก

Comment

กินไฟ พอกัน

Comment

เปลือง พอ ๆ กัน

Comment

เสียเงินเหมือนกัน เกี่ยวไหม

Comment

Originally posted by PraFire View Post
                        ลองเข้าไปดูเองครับ

http://overclockzone.com/zolkorn/yea...cf_vs_3waysli/

แต่ในนี้ 4870cfx กับ GTX280 3-way SLI ทำคะแนนได้พอๆกันเลยครับ (นอกจาก vantage ที่ 280 จะได้คะแนนดีกว่า อันนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลมาจาก PhysX มั้งครับ - -)

ทั้งๆที่ 4870 ตัวเดียวนั้นสู้ 280 ไม่ได้ - -
                        ซึ่งในทางปฏิบัติ 4870 ราคาถูกกว่าเยอะมาก น่าจะมีการเลือกใช้มากกว่า เหอๆ

Comment

บอร์ด i7 ยังไม่รองรับ SLI อย่างเต็มที่ไม่ใช่เหรอครับ
                          ถ้ารองรับเต็มที่แล้ว SLI น่าจะดีกว่ามั๊ยครับ

Comment

Originally posted by Jinny View Post
                            บอร์ด i7 ยังไม่รองรับ SLI อย่างเต็มที่ไม่ใช่เหรอครับ
                            ถ้ารองรับเต็มที่แล้ว SLI น่าจะดีกว่ามั๊ยครับ
                            คงต้องรอดูไปก่อนครับ เพราะว่ามานยังใหม่อยู่รอสักพักเดี๋ยวของเล่นเพียบ
                            ตอนนนี้ก้อเก็บตังรอไปก่อน........หุหุ

Comment

Working...
                            X