overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เครื่องโหลดบิตเก่า ๆ 6-7 ปี จับมาทำสี โมพัดลม ครับ ขำ ฮา

OverclockZone Member WITHWIN's Avatar

Default เครื่องโหลดบิตเก่า ๆ 6-7 ปี จับมาทำสี โมพัดลม ครับ ขำ ฮา

หลังจากดูเพื่อนสมาชิก over clock ตัด เจาะ กันมามาก เริ่มคันไม้คันมือครับ บวกกับ อุณหภูมิ CPU โหดมาก ปกติ 52- 55 องศา ถ้าเกิดเล่นเกมส์ ไปเหยียบๆ 60 องศาครับ รอดมาได้เพราะเน้นโหลดบิต ถ้าจะใช้งานอื่น ทำกับ notebook เอางับ แต่ก็โหลดโหด 1 เดือน ปิดไม่เกิน 2 วัน

เข้าเรื่องเลยครับ

พลาดตรงที่ลืมถ่ายรูปตอนยังไม่แปลงโฉมมา แต่ลองนึกภาพเอาครับ มันจะเหลืองๆหน่อย
    งบตั้งไว้เบื้องต้น 400 -500 บาท

อุปกรณ์ที่ใช้
    - สีเงิน 1 กระป๋อง
    - สีดำด้าน 1 กระป๋อง
    - พัดลม 8 mm 2 ตัว
    - พัดลม 12 mm 1 ตัว
    - พัดลม เป่าnotebook 2 ตัว
    - สายยาง
    - แผ่น อคิลิค 1 แผ่น
    - ไฟ led แถว 6 ดวง

เริ่มเลยครับ เริ่มจากตัดเคสก่อนนะครับ อุปกรณ์ครับ
    รูป รูป
    Last edited by WITHWIN; 8 Dec 2008 at 00:09:01.

OverclockZone Member WITHWIN's Avatar

เรียกน้องที่สนิทกันมาช่วยครับ ก็เลยให้น้องมันตัดซะเลยจะได้ไม่เหนื่อย เบื้องต้น น้องมันดันใช้สว่าน
    เจาะรูก็ ไอ้เราก็เถียงให้ใช้จ๊กซอ แต่น้องมานดื้อเหลือเกิน อยากลอง ก็เลยปล่อยให้เจาะไป
    รูป รูป

เจาะได้ซีกเดียวเหนื่อย ก็เลยขอลองใช้จิ๊กซอครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ปูสาด รอแล

หุ หุ แระแล้ว ก็เจาะสำเร็จ ตั้งใจไว้ว่าวันนี้ยังไงต้องเสร็จ แต่ระหว่างทางมันต้องพักเหนื่อยงับ เลยพักดื่มน้ำเก๊กฮวย อิ อิ

ตอนตัดเสร็จ 3 ทุ่ม กว่าๆ แหะๆ
    รูป รูป
    Last edited by WITHWIN; 7 Dec 2008 at 22:40:28.

ได้เจ้าตัวนี้มาเป็นกำลังใจ ภาพนี้ถ่ายตอนก่อนตัด มันก็มามองๆ
    รูป รูป

ภาพนี้ถ่ายมันตอนตัดเสร็จ
    รูป รูป

OverclockZone Member iamqkrab's Avatar

รอชมไป..

จากนั้นก็พ่นสี ดำด้าน ตัดอคิลิค ใช้เลื่อยฉลุเจาะรูติดพัดลม เสร็จแล้วก็จัดสายครับ ออกมาดังรูป

แต่ยังไม่จบนะครับ ซื้อที่วางโน๊ตบุ๊คมาอีกอันเพื่อจะเอาพัดลมเลยครับ ตอนแรกยัดไป 3 ตัว ไปๆ มาๆ

รำคัญเลยเอาออกไปตัวนึง ฝาหน้าก็พ่นครับ เสียดายไม่ได้เก็บรูปเก่าไว้ แต่เหลืองมากมาย

เลยพ่น เงิน ดำ ซะ
    รูป รูป

จากนั้นติดตะแกรงพัดลม แวะซื้อสติ๊กเกอร์ เคฟล่ามาแปะโน้นนี่ + สีดำเหลือ เลยพ่นที่วางโน๊ตบุ๊คเล่นครับ ส่วนอันที่แกะพัดลมออกก็เอามาแปะสติ๊กเกอร์ครับ ขำๆ ส่วนอุณหภูมิลดลง 10 องศาครับ
    รูป รูป
    Last edited by WITHWIN; 7 Dec 2008 at 23:21:03.

ภาระกิจวันนั้นเสร็จสิ้น แต่จะคอยหาโน้นหานี่ทำเรื่อยๆครับ ขอบคุณท่าน aekshow ที่ปูเสื่อดู
    ขอบคุณท่าน iamqkrab ที่ติดตามชมครับ ทำวันนั้นสนุกดีนะครับ ได้ประสบการณ์+ความภูมิใจ
    +relax จากเก๊กฮวย ขำๆกานไปครับ

OverclockZone Member golfgolfgolf's Avatar

โอ้วจอร์ด

คอยติดตามภาคต่อไปคับ

เคสผมยังไปไม่ถึงไหนเรย ไม่มีเวลา+ขี้เกีด+ไม่มีเงิน555

ผมใจช่วยคับ

อยากทำบ้างจังแต่ตังไม่มีเหลือ

ขอบคุณครับ แต่ที่ใช้ตังค์เยอะก็น่าจะพัดลมอ่ะครับ ส่วนพวกค่าตัดไม่ได้เสีย

อคิลิค 30*30 ซม 60 บาท B2S
    พัดลม 8 mm 80 เสรี
    พัดลม 12 mm 120 เสรี
    ตะแกรงพัดลม 30 เสรี
    สีกระป๋องละ 70 ที่ไหนก็ได้
    เก็กฮวย ขวดละ 40 ( อันนี้มากน้อยแล้วแต่ครับ ต่ำๆควร 3+ ) 7/11
    สายยางเส้นละ 25 ซัก 3 - 4 เส้น
    สาย IDE ร้อยนิดๆ ครับ
    ที่วางโน๊ตบุ๊ค 100 ( แกะเอาพัดลมครับ )

โอกาศหน้าจะลองหาอื่นๆทำดูครับ เพราะได้ทำแล้วสนุกมากมายครับ

ปล. คนที่ยังไม่ได้ทำแล้วกำลังจะทำ ควรซื้อสวิท ปิด เปิด ไฟ ด้วยนะครับ คอมผมอยู่ในห้องนอน เปิดคอมตอนนอน
    รำคาญตามากมาย ตอนนี้ใส่สวิทแล้ว กลางคืนปิดพัดลมครับ แสบตา แหะๆ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ไอ้ตัวที่ใช้ตตัดเรียกว่าอะไรครับ จะไปซื้อถูก ๆ มาลองทำบ้าง ต้องเจาะนำร่องเป่างับ หักโค้งได้เป่า

เลื่อยจิ๊กซอครับ ใส่ใบตัดโลหะ ( เพราะมันมีใบ 2 แบบ โลหะ กับ ไม้ ใบโลหะ ฟันสั้น ซี่ถี่ ใบละ 30 กว่าบาทครับ )
    ใช้สว่านนำร่องก่อนครับ ตัดง่ายครับถ้าใช้จิ๊กซอ 20 นาที ก็เสร็จครับ ในกรณี เกรงใจบ้างข้างๆ แต่ถ้าเร่งตัด
    ไม่เกิน 10 นาทีครับ แต่เสียงดังหน่อยนะครับ ส่วนเลื่อยราคาประมาณ 1500 + ไม่เกิน 2000 ครับ เห็นมีของจีน
    ถูกๆขาย แต่ไม่แน่ใจว่าน่าเสี่ยงไหม

OverclockZone Member aekshow's Avatar

Quote Originally Posted by WITHWIN View Post
    ขอบคุณครับ แต่ที่ใช้ตังค์เยอะก็น่าจะพัดลมอ่ะครับ ส่วนพวกค่าตัดไม่ได้เสีย

อคิลิค 30*30 ซม 60 บาท B2S
    พัดลม 8 mm 80 เสรี
    พัดลม 12 mm 120 เสรี

ตะแกรงพัดลม 30 เสรี
    สีกระป๋องละ 70 ที่ไหนก็ได้
    เก็กฮวย ขวดละ 40 ( อันนี้มากน้อยแล้วแต่ครับ ต่ำๆควร 3+ ) 7/11
    สายยางเส้นละ 25 ซัก 3 - 4 เส้น
    สาย IDE ร้อยนิดๆ ครับ
    ที่วางโน๊ตบุ๊ค 100 ( แกะเอาพัดลมครับ )

โอกาศหน้าจะลองหาอื่นๆทำดูครับ เพราะได้ทำแล้วสนุกมากมายครับ

ปล. คนที่ยังไม่ได้ทำแล้วกำลังจะทำ ควรซื้อสวิท ปิด เปิด ไฟ ด้วยนะครับ คอมผมอยู่ในห้องนอน เปิดคอมตอนนอน
    รำคาญตามากมาย ตอนนี้ใส่สวิทแล้ว กลางคืนปิดพัดลมครับ แสบตา แหะๆ
    แหล่มๆ ออกมาสวย แต่พัดลมท่านซื้อทำไมอันเล๊กขนาดนั้นละท่าน ดูแทบไม่เห็น 8 - 12 มิล

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    แหล่มๆ ออกมาสวย แต่พัดลมท่านซื้อทำไมอันเล๊กขนาดนั้นละท่าน ดูแทบไม่เห็น 8 - 12 มิล
    อิ อิ น่าจะพัดลมมดแน่ๆงับ ลืมไป CM not MM

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ตัดหักโค้งได้ปะท่าน ถ้าได้แหล่มเลยนะนี่

ถ้าจะบิด 90 องศาเลยไม่ได้ครับ แต่โค้งได้ครับ เพราะต้องดันเลื่อยไปข้างหน้าตลอด แต่เรื่องโค้งสบายครับ
    ตัดเป็นวงกลมยังได้เลยครับ

OverclockZone Member nanahara's Avatar
    หน่วยการประชุม คณะแพทยศาสตร์ศิราช

แหล่มเลย ....

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks