Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง sata บนบอร์ดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง sata บนบอร์ดครับ

ผมใช้ ECS A780GM-A เสียบ hdd 2 ลูก
    sata1 ตัว 80 G
    sata2 ตัว 320

ใช้มานานละไม่เคยมีปัญหา
    เเต่...
    ทีนี้เมื่อคืนกลับบ้านเปิดคอม ...มันให้เข้า scancheck disk ซึ่งนานมากกว่าจะเข้าวินโดวส์ได้
    เเละเเค่เข้าหน้าบูทวินโดวส์ก็วิ่ง 20-30 วิ ซึ่งผิดปกติของเครื่องผม พอเข้าได้เเล้ว ก็เเสกน virus spyware ในดิสด้วย spyware doctor เจอเข้าเต็มๆ blackdoor เเดงถือก เเละอีกตัว โทรจันอะไรไม่รู้ สรุปเจอ 2 ตัว ลบทิ้งเรียบร้อย ลองบู๊ทเข้าใหม่ 20-30 วิเหมือนเดิมตรงหน้าที่มีโลโก้วินโดวส์กับขีดๆวิ่ง เเถม scancheck disk เหมือนเดิม รอนานมาก
    พอเข้าได้เเล้ว เปิด hdtune เช็ค bad ปรากฎว่ามันวิ่งเท่าดังรูป speed 1.6MB/sec ซึ่งผิดปกติ

....ทีนี้คิดว่า hdd มีปัญหารึเปล่า เเต่ก็ลองถอดตัว 320 ออกใส่เเค่ 80 ตัวเดียวก็ยังมีอาการเหมือนเดิม
    เลยลองย้ายเปลี่ยนช่องเสียบ sata บน mb เสียบช่อง sata2 เเทน(มันจะมี 1,2,3,4)
    ...ปรากฎว่าไม่มีอาการค้างหรือมีปัญหาใด เข้าวินโดวส์ปกติเช็ค bad เเล้วไม่มี เช็คทุกอย่างปกติ
    เลยอยากจะถามว่า เพราะเหตุใดช่องเสียบ sata1 มันถึงเอ๋อได้ ทำให้ hdd วิ่งได้เเค่นี้ ผมไม่ค่อยได้เเกะรื้อคอมตัวนี้เลยครับ ช่องเสียบก็เสียบยังงัยยังงั้นตั้งเเต่ตอนประกอบ

ผมเคยเจอ เป็นที่สาย SATA เปลี่ยนสายแล้วหาย แต่ไม่ฟันธงกรณีของท่าน

Comment

ป๊าดด ผมก็เป็นอาการนี้เลยครับ ใช้บอร์ด p4p800 อยู่ เป็นมาสองสามที ลง OS ใหม่หายทุกทีไม่รู้เป็นไง
      พอใช้ไปซักพักก็เป็นอีก เฮ้อ...เซ็ง

Comment

สายคงไม่เป็นไรครับ ผมเปลี่ยนใส่ช่องอื่นใช้สายเดิมก็ปกติ เป็นเฉพาะช่องเสียบ sata ช่องที่ 1 เท่านั้น

Comment

ถ้าสายไม่เป็ฯ งั้นคงเป็นที่บอร์ดแล้วละมั๊งครับ

Comment

^
            ^
            ^ผมก็ว่างั้น งานเข้า 55+

Comment

ช่องเสียบ SATA1 บนเมนบอร์ดเสีย แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ

เปลี่ยนช่องเสียบใหม่

Comment

ถ้ามันเสียก็น่าเสียหมดเนอะ ฮ่า ๆ
                ซิปเซทเดียวกันนิ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็น ซื้อสายใหม่มา หาย -.-

Comment

Originally posted by alone2feel View Post
                    ถ้าสายไม่เป็ฯ งั้นคงเป็นที่บอร์ดแล้วละมั๊งครับ
                    เอามาปล่อยให้ผม หายเลยครับ (bord หาย)

Comment

Working...
                    X