overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: cpu ร้อนไปรึเป่าครับ

OverclockZone Member nuzaa's Avatar

Unhappy cpu ร้อนไปรึเป่าครับ

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องถามนิดนึง คือผมประกอบเครื่องเป็นครั้งแรก เลยติดปัญหา คือ ผมติดพัดลม CPU ไม่ดีรึเป่า เห็น cpu 100 องศา หรือว่าผมไม่ได้เฟรสไบออส เพราะตอนโพส ไบออส มันบอกว่าให้อับเดตไบออส เพราะมันไม่รู้จัก CPU ผมใช้ CPU E8400 M/B P5E ครับ ไม่รู้ติดตรงไหนอะครับช่วยดูหน่อย แนบภาพมาให้ดูด้วยครับ
    (เอ่ออีกนิดไม่ทราบว่าเว็บมันช้าๆหลุดบ่อยไม่ครับหรือว่าผมเป็นคนเดียว)
    รูป รูป
    • File Type: jpg 1.jpg (67.3 KB, 1349 views)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ฝากชงกาแฟ ซักแก้วหน่อย นะ
    Last edited by TWK.; 8 Dec 2008 at 22:36:08.

OverclockZone Member darkface's Avatar

ร้อนแรงจริงๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถอดซิงค์ CPU ออกมา
    ทำความสะอาด เช็ดซิลิโคลนออกให้สะอาด หมดจด
    ทาซิลิโคลนใหม่ ใส่เข้าไปคืน เช็คให้ดีว่าใส่แน่ดีพอ น่าจะหาย

OverclockZone Member nuzaa's Avatar

สาเหตุอะไรหรอครับ พัดลม ก็น่าใส่ดีแล้วนะ กลัวว่า ไม่ได้อับเดต ไบออส v ใหม่ เลยอ่านค่าผิด แต่ตอนนี้ผมก็นั้งเล่นอยู้ไม่มีอาการบกบอกจะพัง เครื่องค้าง อะไรประมาณนั้น ดูเหมือนทำงานยังสบายอยู่ เปิดเล่นก็หลาย ช.ม เป็นเพราะไม่ได้อับเดต ไบออสเป่าครับเนีย ส่งสัยๆๆ อืม นั้นเดียวลองต้องหาซื้อซิลิโคลน มาใส่ใหม่ก่อนดีกว่า ว่ามีปัญหาอีกไม่
    Last edited by nuzaa; 8 Dec 2008 at 22:47:43.

OverclockZone Member Rhymes's Avatar

ฟันธง ใส่sinkไม่แน่น

OverclockZone Member numrcm's Avatar

ถ้าใส่sinkไม่แน่นแล้วร้อนขนาดนั้นเครื่องน่าจะดับเองน่ะผมเคยล็อคจุดยืดsinkไม่ลง1จุดเปิดเครื่องได้ยังไม่เข้าwindowsเลยเครื่องก็ดับเอง ลองเช็คให้ละเียดครับร้อนขนาดนั้นน้ำเดือดเลยน่ะนั่น

ครับ ผมนั่งเล่น เป็น8 ชม. ไม่มีอาการสักแอะ บกบอกว่ามีอาการค้าง แฮง อะไรประมาณนี้ ผมนั้งเล่นเกมเป็น ชม ยังสบาย ความร้อนก็ไม่ขึ้นๆลงๆอย่างน้อยก็ต้องขึ้นๆลงๆสักนิดให้เห็นก็ยังดี ค้างแต่ 100 ตลอด มันแปลกๆอะ . พัดลมผมว่าก็กดแน่นดัง แกรก 3 ตัวยึดนะ ตัวที่ 4 ไม่เครก เพราะกดไม่ไหวไม่ลงซักที กลัวแมนบอร์ดจะพังเพราะดูจากด้านหลังเมนบอร์ด บอร์ดโค้งนิดๆ ที่ CPU ผมว่ากดพัดลมน่าจะแน่นพอสมควร หรืออาจเป็นเพราะ มัน ฟ้อง unknown cpu is detected,updating bios is required to unleash its full power หว่า หรือจะลอง อับไบออสดีนะ
    Last edited by nuzaa; 9 Dec 2008 at 09:26:23.

OverclockZone Member axolotl's Avatar

ไบออสไม่สามารถขอค่าอุณหภูมิซีพียูได้ถูกต้อง
    ต้องอัปเดรตไบออสนั้นแหละครับ ฟันธงๆๆๆ

งั้นผมจะลอง อับเดตไบออสดูก่อน ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

ป้าดดด 100 องศา หุหุ เอาใจช่วยครับ แก้ได้ไวๆ

OverclockZone Member tonpai753's Avatar

อากาศหนาว ๆ อย่างนี้ น่าเอามาต้มน้ำ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ถ้ามัน 100 จริงๆ มันน่าจะดับไปตั่งเเต่ 80 - 90 เเล้วนิครับสำหรับเครื่อง

รายงานผล ทำได้แล้วครับ ต้อง เฟรสไบออส v. ใหม่ ซื่งตอนนี้ปกติแล้วครับผม ไม่ร้อนแรงอีกแล้วครับ
    รูป รูป
    • File Type: jpg s.jpg (68.2 KB, 52 views)

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

555 รู้สึกว่าดีใจไหมครับ

OverclockZone Member Nukie's Avatar
    : ไฮเทคฯบ้านนอก กระท่อมริมคลอง

เออ...ความรู้ใหม่วุ้ย... ขอเก็บข้อมูลหน่อย ส่วนไอ้เรื่องเว็บแปลกๆ ช่วงนี้เป้นกันทุกคนครับ Data errer บ่อย

OverclockZone Member newsgau's Avatar

เจอมาเหมือนกันครับ flash bios เป็นเวอร์ชั่น 0903 หายแน่นอนครับ

ของผมอับตัวไบออสรุ่นนี้อะ P5E-ASUS-1003

Bookmarks

Bookmarks