Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu ร้อนไปรึเป่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu ร้อนไปรึเป่าครับ

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องถามนิดนึง คือผมประกอบเครื่องเป็นครั้งแรก เลยติดปัญหา คือ ผมติดพัดลม CPU ไม่ดีรึเป่า เห็น cpu 100 องศา หรือว่าผมไม่ได้เฟรสไบออส เพราะตอนโพส ไบออส มันบอกว่าให้อับเดตไบออส เพราะมันไม่รู้จัก CPU ผมใช้ CPU E8400 M/B P5E ครับ ไม่รู้ติดตรงไหนอะครับช่วยดูหน่อย แนบภาพมาให้ดูด้วยครับ
    (เอ่ออีกนิดไม่ทราบว่าเว็บมันช้าๆหลุดบ่อยไม่ครับหรือว่าผมเป็นคนเดียว)
    Attached Files

ฝากชงกาแฟ ซักแก้วหน่อย นะ
    Last edited by TWK.; 8 Dec 2008, 22:36:08.

Comment

ร้อนแรงจริงๆ

Comment

ถอดซิงค์ CPU ออกมา
        ทำความสะอาด เช็ดซิลิโคลนออกให้สะอาด หมดจด
        ทาซิลิโคลนใหม่ ใส่เข้าไปคืน เช็คให้ดีว่าใส่แน่ดีพอ น่าจะหาย

Comment

สาเหตุอะไรหรอครับ พัดลม ก็น่าใส่ดีแล้วนะ กลัวว่า ไม่ได้อับเดต ไบออส v ใหม่ เลยอ่านค่าผิด แต่ตอนนี้ผมก็นั้งเล่นอยู้ไม่มีอาการบกบอกจะพัง เครื่องค้าง อะไรประมาณนั้น ดูเหมือนทำงานยังสบายอยู่ เปิดเล่นก็หลาย ช.ม เป็นเพราะไม่ได้อับเดต ไบออสเป่าครับเนีย ส่งสัยๆๆ อืม นั้นเดียวลองต้องหาซื้อซิลิโคลน มาใส่ใหม่ก่อนดีกว่า ว่ามีปัญหาอีกไม่
          Last edited by nuzaa; 8 Dec 2008, 22:47:43.

Comment

ฟันธง ใส่sinkไม่แน่น

Comment

ถ้าใส่sinkไม่แน่นแล้วร้อนขนาดนั้นเครื่องน่าจะดับเองน่ะผมเคยล็อคจุดยืดsinkไม่ลง1จุดเปิดเครื่องได้ยังไม่เข้าwindowsเลยเครื่องก็ดับเอง ลองเช็คให้ละเียดครับร้อนขนาดนั้นน้ำเดือดเลยน่ะนั่น

Comment

ครับ ผมนั่งเล่น เป็น8 ชม. ไม่มีอาการสักแอะ บกบอกว่ามีอาการค้าง แฮง อะไรประมาณนี้ ผมนั้งเล่นเกมเป็น ชม ยังสบาย ความร้อนก็ไม่ขึ้นๆลงๆอย่างน้อยก็ต้องขึ้นๆลงๆสักนิดให้เห็นก็ยังดี ค้างแต่ 100 ตลอด มันแปลกๆอะ . พัดลมผมว่าก็กดแน่นดัง แกรก 3 ตัวยึดนะ ตัวที่ 4 ไม่เครก เพราะกดไม่ไหวไม่ลงซักที กลัวแมนบอร์ดจะพังเพราะดูจากด้านหลังเมนบอร์ด บอร์ดโค้งนิดๆ ที่ CPU ผมว่ากดพัดลมน่าจะแน่นพอสมควร หรืออาจเป็นเพราะ มัน ฟ้อง unknown cpu is detected,updating bios is required to unleash its full power หว่า หรือจะลอง อับไบออสดีนะ
                Last edited by nuzaa; 9 Dec 2008, 09:26:23.

Comment

ไบออสไม่สามารถขอค่าอุณหภูมิซีพียูได้ถูกต้อง
                  ต้องอัปเดรตไบออสนั้นแหละครับ ฟันธงๆๆๆ

Comment

งั้นผมจะลอง อับเดตไบออสดูก่อน ขอบคุณมากครับ

Comment

ป้าดดด 100 องศา หุหุ เอาใจช่วยครับ แก้ได้ไวๆ

Comment

อากาศหนาว ๆ อย่างนี้ น่าเอามาต้มน้ำ

Comment

ถ้ามัน 100 จริงๆ มันน่าจะดับไปตั่งเเต่ 80 - 90 เเล้วนิครับสำหรับเครื่อง

Comment

รายงานผล ทำได้แล้วครับ ต้อง เฟรสไบออส v. ใหม่ ซื่งตอนนี้ปกติแล้วครับผม ไม่ร้อนแรงอีกแล้วครับ
                            Attached Files

Comment

555 รู้สึกว่าดีใจไหมครับ

Comment

Working...
                              X