overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: เรื่องจุดเสีย บนจอ LCD สุดยอดเลย!!!

OverclockZone Member octoder's Avatar
    LPN 109 Bearing

Default เรื่องจุดเสีย บนจอ LCD สุดยอดเลย!!!

รบกวนถามหน่อยสิครับเรื่องของ จุดเสีย บนจอ LCD นะครับ

คือว่า หน้าจอนะครับ ตอนแรก มันก็มีจุดเสียอยู่แล้วนะครับ แต่พอตอนที่ไปเอาคืนมาจาก บริษัท ยังไม่ได้ซ่อมทีนะครับ พอเอามาใช้เปิดที่ห้องดูนะครับ และก็ใช้มาตลอด 5 วันที่ผ่านมานี้ รู้สึกว่า มันจะมี จุดมาอีกจุดนึงนะครับ แต่ไม่ใช่จุดธรรมดานะครับ คือว่า จุดๆนี้มันจะวิ่ง รอบๆจอเลยนะครับ หยุดบ้าง วิ่งๆรอบจอบ้าง บางทีอยู่เกือบๆขอบจอ วิ่งไปทางซ้ายที ทางขวาที และบางทีก็หยุดนะครับ อยากจะทราบว่า จอ LCD มันมีจุดเสียแบบนี้ด้วยเหรอครับ แต่ดูๆไปมันเดินเหมือนมีแมลงอยู่ภายใน นะครับ
    แต่มันก็มีขนาดพอๆกับจุดเสียบนจอเลยนะครับ ก็เลยไม่รู้ว่ามันจะเป็นแมลง หรือว่า จุดเสียกันแน่

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ถ้าวิ่งๆนั่นสงสัยแมลงอะครับบ

OverclockZone Member octoder's Avatar

ง่า !!! แต่ช่วงที่มันวิ่งมานี้ มันเริ่มเป็น จุดเสียแล้วอะครับ เท่าที่ดูมา มันเริ่มมีจุดขึ้นมาอีก หลายจุดเลยอะครับ ซวยซ้ำซวยซาก จริงๆเลย

** ต้องกลับไปสุราษซะแล้ว ไปถามที่ศูนย์ บริการ SAMSUNG ดูว่ามีจอ19" เหลืออะป่าว กรุงเทพหมดเลย ต้องรอตั้งเป็นเดือนๆ

อ่า อีกอย่างครับ จุดเสีย เราสามารถจับภาพหน้าจอได้รึป่าวครับ ว่ามันเป็นจุดเสีย อะไรแบบนี้
    แต่ผมลองจับภาพดูแล้วนะครับใช้โปรแกรม SnagIt มันไม่เห็นมีจุดดำเลยนะครับ หรือว่ามันไม่ใช่จุดเสีย มันอาจจะเป็น ขี้แมลงก็ได้

**รบกวนคนที่มีจุดเสีย ท่านสามารถจับถาพหน้าจอได้รึป่าวครับ รบกวนช่วยบอกกันด้วยนะครับ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

ยี่ห้อ อะไร ถ้ายี่ห้อ ทั่วไป รอขึ้นจุด สัก 3-4 จุด แล้วเค้าจะให้เครม

ซวยจัง เอาใจช่วยนะ

ซัมซุง เหรอ ถ้าพึ่งซื้อ ลองเอากลับที่ร้าน ก่อน
    เพราะซัมซุง รับเครมที่ 3 หรือ 4 จุดนี่แหละ

ซัมซุง รับเคลมที่ 4 จุด แต่ว่าตอนนี้ที่ศูนย์ ซังซุง ไม่มีหน้าจอ 19" เลยนะครับ ถ้าเคลม ต้องรอเป็นเดือน ถึงกว่าจะได้ของนะครับ
    ซื้อมาสัก 6 เดือนได้แล้วละครับ รวมๆ ถ้านับเวลาที่ใช้ ถ้าตลอด 24 ชั่วโมง ก็ไม่น่าจะเกิน 1 เดือนได้ครับ เปิดบ้าง ชั่วโมง สองชั่วโมง บางทีก็ไม่ได้เปิดเลยเป็นอาทิตย์ๆ ตอนนี้ ถ้านับจุด จริงๆก็ราวๆ 10 กว่าจุดได้แล้วละครับ เหอๆ
    Last edited by octoder; 13 Feb 2007 at 20:48:30.

Mac Addict User tassapon's Avatar

dead pixel ใช้จับภาพไม่ได้ครับ ต้องใช้กล้องอย่างเดียว

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

โอ้วววว....จุดเสีย...มีชีวิต...แล้ว
    ได้เคลมจริง-จริง จนได้
    ขอให้ได้ตัวใหม่แล้วไม่เจอครับ อิ อิ

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

สงสัย น้ำ ข้าง ในมาน ไม่เต็มมั้ง ^ ^

OverclockZone Member zidit's Avatar

Default ถามหน่อยดิคับทั่นทั้งหลาย

คืออยากรู้ว่า เวลาพี่ๆซื้อของเเบบว่านอกสถานที่อ่ะครับที่เเบบว่าไม่สะดวกจะเทส พี่มีวิธีเทสของไงครับ ผมเคยเห็นเค้าเอาจอไรไม่รู้เล็กๆมาต่อในรถอ่ะเเล้วก้อเทสฮาร์ดดิสก์ได้เลย ผมอยากได้เเบบนั้นอ่ะครับเพราะบางทีซื้อของก้ออยากเทสเพื่อความสบายใจด้วยอ่ะเเต่บางทีไม่สะดวกไปที่บ้าน
    ยังไงรบกวนหน่อยครับ

OverclockZone Member zidit's Avatar

อุ้ยผิดที่ผิดทางซะเเล้วเด๋วไปตั้งใหม่ โทดๆ

OverclockZone Member KorosukE's Avatar

เหยื่อพอกัน แต่ยังไงผมก็ชอบLCDดีกว่าCRTอะครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

เครมเลยคับ

OverclockZone Member pann's Avatar

โอ้ว !!! อาการใหม่ จำๆๆ

OverclockZone Member aprodise's Avatar

ว่าจะซื้อ LCD เหมือนกัน แต่ปัญหา เรื่อง dead ทามมายเจอบ่อยจางเนี่ย ตัดใจ กลับไปใช้ CRT

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

Quote Originally Posted by aprodise View Post
    ว่าจะซื้อ LCD เหมือนกัน แต่ปัญหา เรื่อง dead ทามมายเจอบ่อยจางเนี่ย ตัดใจ กลับไปใช้ CRT
    อันนี้ก็ต้องเข้าใจอ่ะครับ มีได้อย่างก็ต้องมีบางอย่างเสียไปเป็นเรื่องธรรมดาอ่ะครับ
    แต่ผมว่าคงมีส่วนน้อยที่เจอเรื่องแบบนี้(มั้ง) ถ้ารักจะใช้ก็อย่าไปกังวลเลยครับ
    เครียดป่าวๆ ของถ้าเราซื้อมาถ้ามันไม่พังเราก็ต้องเลิกใช้มันเข้าซักวัน(ล้าสมัย)

Bookmarks

Bookmarks