overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ขอคำแนะนำครับ

OverclockZone Member nai_seven's Avatar
    พระโขนง สะพานใหม่ กรุงเทพ

Default ขอคำแนะนำครับ

คือตอนนี้ผมใช้เจ้าE1200 อยู่กับเจ้าP31-DS3L เสป็คตามลายเซ็นต์น่ะครับ อยากจะถามว่าพอจะดันมันไปได้อีกมั้ยครับ ตอนนี้ใช้ไฟ 1.45 อยู่ กับแรมคิงสตั้นบ้านๆ ไฟแรม 2.1ครับ แล้วอีกอย่างตอนนี้ผมไปปรับค่าCLของแรมมันลงมาเหลือแค่ 4-4-4-12 มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ เพิ่งโอเวอร์คล๊อกครั้งแรกครับลองอ่านๆดูจากOCZแล้วมั่วๆเอา
    ขอบคุณครับ

รูปมาแล้วครับ รบกวนขอคำแนะนำนิดครับ
    ตอนนี้ติดปัญหาเทส Superpi ผ่านมั่งไม่ผ่านมั่ง บางทีก้อรีสตาร์ทไปเลย ส่วนตอนเล่นเกมส์เล่นได้สักประมาณชั่วโมงเครื่องก้อรีเหมือนกัน ต้องไปปรับอะไรตรงไหนเพิ่มปล่าวครับผม??
    รูป รูป
    Last edited by nai_seven; 10 Dec 2008 at 17:40:27.

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

บอกได้คำเดี่ยวว่าแหล่มเป็ดแล้วคับ เกิน 100%
    ผมว่าดูลงตัวหมดแล้วน๊ะ ถ้าเทสผ่านแจ๋วเลย
    แคปภาพ กดปริ้นสกรีนเลยคับ

OverclockZone Member nai_seven's Avatar

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    แคปภาพ กดปริ้นสกรีนเลยคับ
    แล้วไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรรึครับ แล้วไฟล์มันจะไปอยู่ตรงไหนครับ รบกวนนิดครับ
    ผมจะแคปภาพมาให้ดุเพราะรู้สึกว่ามันยังติดปัญหาอยู่มั่งครับ

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

ใช้แรม Kingston ตัวไหนอยู่ครับ ?

ลองปรับ CL 5-5-5-15 แล้วอัดไฟ CPU + ดันบัสเพิ่มได้อีกโลด

แค่นี้ยังไม่ตันหรอกครับ

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    ใช้แรม Kingston ตัวไหนอยู่ครับ ?

ลองปรับ CL 5-5-5-15 แล้วอัดไฟ CPU + ดันบัสเพิ่มได้อีกโลด

แค่นี้ยังไม่ตันหรอกครับ
    แรมบ้านๆอ่ะครับ เอ่อแล้วเจ้าCL4-4-4-12 กับ 5-5-5-15 นี่มันต่างกันไงอ่ะครับ คือยอมรับว่ามั่วเอาจริงเห็นเขาบอกว่าลดค่า CL ลงแล้วมันจะเร็วขึ้น(ผมเข้าใจถูกปล่าวหว่า)

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

Quote Originally Posted by nai_seven View Post
    แล้วไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรรึครับ แล้วไฟล์มันจะไปอยู่ตรงไหนครับ รบกวนนิดครับ
    ผมจะแคปภาพมาให้ดุเพราะรู้สึกว่ามันยังติดปัญหาอยู่มั่งครับ
    กำ OC ซะเนียน
    ปริ้นสกรีนแล้ว เอามาว่างในโปรแกรม Paint ที่มีติดวินโดว์ก้อได้คับง่ายดี หรืออยากใช้โปรแกรมอื่นๆก้อตามใจ

ไม่งั้นก้อลงโปรแกรม Fraps กด F10 เอาคับ

ดันนิดครับ ขอคำแนะนำ
    Last edited by nai_seven; 10 Dec 2008 at 14:39:57.

ลองเพิ่มไฟ CPU อีกซักหน่อยคับ ไฟมันไม่พอน่ะ
    คลาย CL แรมหน่อยก้อดีคับ มาเล่น CL5 พอนิ่งแล้วค่อยเน้นCLอีกที
    Full load Temp เท่าไหร่แล้วอ่ะคับ

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    ลองเพิ่มไฟ CPU อีกซักหน่อยคับ ไฟมันไม่พอน่ะ
    คลาย CL แรมหน่อยก้อดีคับ มาเล่น CL5 พอนิ่งแล้วค่อยเน้นCLอีกที
    Full load Temp เท่าไหร่แล้วอ่ะคับ
    ตอนนี้เพิ่มไฟขึ้นมาอีกนิดแล้วครับ กำลังจะเทสอยู่
    Full Load Temp มีแตะ70 มั่งครับ หนักไปไหมครับสำหรับซิ้งเดิม
    Last edited by nai_seven; 10 Dec 2008 at 17:36:57.

ps000000
    Guest

แค่นี้ก็สุดยอดแร้วคับ สงสัยแรมจะตัน

ลุยเลยคับ
    ว่าแต่ท่านมีไขควง บัตรประกัน เตรียมพร้อมหรือยัง (จำท่านแมวมา)

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

แรงจริงๆ ครับ ผมยังลาก e1200 ไม่ได้แบบนี้เลย

ลุยเลยคับ
    ว่าแต่ท่านมีไขควง บัตรประกัน เตรียมพร้อมหรือยัง (จำท่านแมวมา)
    แหะๆ ประกันไม่มีครับ E1200 จับมือ2มาครับ

Quote Originally Posted by nai_seven View Post
    แหะๆ ประกันไม่มีครับ E1200 จับมือ2มาครับ
    cpu พังยากคับ ยังไม่เคยเห็นใครอัดแล้วพังคาmoboเลย เคยเห็นแต่อย่างอื่นไปก่อน
    กันเหนียวก้อหาซิ้งค์ใส่ให้มันหน่อยคับ
    ถ้าให้ดีocไประดัยนี้หาพวกพัดลมแรงๆมาอัดเข้าไปในพวกซิ้งค์ต่างๆ บน mobo ด้วยก้อดีคับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

โหแรมท่านอย่างแล่ม kingston เล่น 840 cl 4-4-4-12 ได้
    ท่านลองเล่น cl 5-5-5-15 แล้วทดสัก 4:5 กำลังดี ไล่ไฟ nb fsb หน่อยเด๋วมี 3.4 แน่
    แรมของผม 4-4-4-12 ยังได้แค่ 800-810 แค่นี้มั้ง

พี่ฮูกเมื่ออัด E2160 3.6 ตามลายเซ็น ซิ้งค์เดิม ความร้อนกระจุย
    ขอยืม pot มาเล่นหน่อยจิ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ได้ซิ้งค์ดีๆสักตัวไปได้อีกโขเลยนะเนี้ย อิอิ

Quote Originally Posted by okinava30 View Post
    โหแรมท่านอย่างแล่ม kingston เล่น 840 cl 4-4-4-12 ได้
    ท่านลองเล่น cl 5-5-5-15 แล้วทดสัก 4:5 กำลังดี ไล่ไฟ nb fsb หน่อยเด๋วมี 3.4 แน่
    แรมของผม 4-4-4-12 ยังได้แค่ 800-810 แค่นี้มั้ง

พี่ฮูกเมื่ออัด E2160 3.6 ตามลายเซ็น ซิ้งค์เดิม ความร้อนกระจุย
    ขอยืม pot มาเล่นหน่อยจิ
    มาเอาไปทิ้ม DK-S ให้ไว ผ่านเซเว่นก้อติดมือมาซัก2ขวดเน้ออ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

มาเอาไปทิ้ม DK-S ให้ไว ผ่านเซเว่นก้อติดมือมาซัก2ขวดเน้ออ
    แง้ๆ อายุไม่ถึงซื้อไม่ได้อ่า..

อยากเล่น pot ...

Bookmarks

Bookmarks