Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัสWin32/Delf.NFB worm ใครรู้วิธีแก้ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัสWin32/Delf.NFB worm ใครรู้วิธีแก้ช่วยทีคับ

-*- ผมใช้s41 มา1ปีมั่นใจมากว่าไวัสทำอะไรเครื่องไม่ได้ เจอไวรัสต่างๆในห้องแลปก็ฆ่าได้ (ผมใช้โปรแกรม3ตัว nod2.7 อัพเดตตลอด และ pc tool spyware docter และcpe17
    แต่คราวนี้เจอของจริงแล้วคับพี่น้อง -*-ประมาทไวรัสในห้องแลปมหาลัยเกิน

ให้แฟนยืมเอาแฟลชไดไปใช้งานห้องแลปคอมแถมไวรัสมาด้วย ผ่านด้วยcpe17 ก้เขียวฉลุย
    ก็ใช้nod32สแกนเจอปกติ กดdelet เชคอีกทีมันไม่หายอ่าๆ ก็ฆ่าใหม่ก้ไม่หาย ประมาณว่าให้ฆ่าแต่ฆ่าไม่ได้-*- ผมเลยคิดว่าอาจเป้นสปายแวร์ ใช้pc tool spyware docterสแกนเจอ11ตัว ก็ฆ่าไปเรียบร้อย เช็คnod ก็ยังเจออย่เหมือนเดิม คราวนี้ก็เลยจะหาข้อมูลทางเนตว่ามีวิธีแก้ไวรัสตัวนี้เฉพาะทางไหม

ปรากฎว่า เนตใช้ไม่ได้คับ แต่ลองโหลดบิทได้ เอากับมันดิ-*- พอเสียบแฟลชไดเข้าไปใหม่มันจะติดทันที เนตก็ใช้ไม่ได้(ผมเซพรุปไว้แต่ไม่รู้จะหาลงยังไง เพราะมันติดแฟลชไดด้วย เนตก็ใช้ไม่ได้แต่โหลดบิทได้--")

มีคนแนะนำผมว่าฟอแมตใหม่ แต่มันทำยากอะ เพราะงานทั้งนั้น จะย้ายก้ติดไวรัส-*-

ไวรัสWin32/Delf.NFB worm
    มันมีวิธีแก้ไหม ผมกะใช้แฟลชไดสำรองฟอแมตและเอาตัวแก้ไปลง

ลองกด alt +ctrl+delet ได้ปกตินะ

ขอบอกยิ่งแก้เครื่องยิ่งอาการหนักคับ รันvisaual studio2006 c++ รันเองทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่
    เป็นexeploer.exe

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า

เสิดในกูเกิ้ลก้ไม่เจอวิธีแก้อะคับเลยลองถามคนในบอดนี้ดุเผื่อรู้วิธีแก้

ป.ล. ที่โพสได้ผมใช้คอมโต๊ะที่บ้าน

Comment

ลง kis kav ก็เอาอยู่แล้วม้าง เก่าแล้ว

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
        ลง kis kav ก็เอาอยู่แล้วม้าง เก่าแล้ว
        จะลองดูคับขอบคุณคับ แต่ลองโปรแกรมแก้ไวรัสแฟลชไดหลายตัวแล้วนะคับ ไม่หาย

Comment

ลองkis kav ไม่หายนะคับ

Comment

เอารูปมาให้ดู

Comment

มีแจกมั้ยขอลองไปเทสเครื่องหน่อย ทำร้านมือถือเจอทุกวันพวก สคริปautorun

Comment

ผมให้ลอง kis2009 ลองหรือยังครับ ลอง cap รูปมาดูดิ ผมว่าไวรัสธรรมดาๆไม่น่ามีปัญหา
                ส่วนพวก autorun.inf xxx.vbt ก็น่าจะลบเองได้

Comment

Originally posted by tanagritm View Post
                  ผมให้ลอง kis2009 ลองหรือยังครับ ลอง cap รูปมาดูดิ ผมว่าไวรัสธรรมดาๆไม่น่ามีปัญหา
                  ส่วนพวก autorun.inf xxx.vbt ก็น่าจะลบเองได้

ลองแล้วไม่หาย ผมลองhttp://www.dkdc-ultra.com/board/view...b9f90b5d844114

หาย

แต่มันยังใช้เนตไม่ได้เดาว่าสปายแวรืไปปิดบล้อกเนตจะแก้ไงดีคับ(โลหดบิทได้แต่ใช้เนตไม่ได้)

Comment

ลองเข้าไป C:\Windows\System32\drivers\ect\ แล้วใช้ notepad เปิดไฟล์ที่ชื่อ hosts ดูครับ
                    ให้มีอันนี้อันเดียว 127.0.0.1 localhost ถ้ามีไอพีอื่นๆให้ลบให้หมดครับ ลองดูครับ

Comment

ลองเข้าไป C:\Windows\System32\drivers\ect\ แล้วใช้ notepad เปิดไฟล์ที่ชื่อ hosts ดูครับ
                      ให้มีอันนี้อันเดียว 127.0.0.1 localhost ถ้ามีไอพีอื่นๆให้ลบให้หมดครับ ลองดูครับ

ขอบคุรท่านมากคับตอบช่วยผมตลอดเลยคับ ผมลองแล้วไม่หายนะคับ(ผมลบ2บรรทัดบนก่อนสุดท้าย)

อันนี้โพสรูปแบบเดิมๆให้ดู

Comment

Working...
                      X