Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟล์เสียง 128kbps 192kbpsและ 320kbps ต่างกันมากไหม เมื่อฟังในคอมและในรถ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณ ทุกความเห็นครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
      ฟังทดสอบดูเองเลยครับ Wave , 320Kbps , 224Kbps , 128Kbps ว่าแตกต่างหรือปล่าว
      ผมตัดมาให้เพลงเดียวกันท่อนเดียวกันต้นฉบับเป็น Dolby Digital 2.0 จากแผ่น DVD แท้จาก GMM
      (เนื้อหา 15% จาก 100% ของเนื้อหาทั้งหมดน้ำมาใช้เพื่อวิจารณ์เท่านั้น)

ค่า Hash
      File1 = c2ffd1525dede35a1aaa22f826bcfb7d
      File2 = 88d1fe5a134d46173aa74654ff7a310f

Link

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=153EFED97A8IGKLTJTTTYS7Q[BVZOK
      ครับผม จะลองฟัง ดู ครับ ได้ผลยังไงจะมาอธิบายความรู้สึกของผมเองให้ฟังครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลองใช้หูฟัง(นาม) แล้วจะได้ยินชัดครับ

Comment

สำหรับผม 128 กับ 192 บางเพลงฟังรู้เลยครับ เช่นเสียงร้องของ อรวี พวก ชุดค่าควรเมือง หรือแกรมมีโกลด์ พวกนี้ลองดูกันนะครับ แต่พอrip เป็นwave แล้วผมว่ามันฟังบวมๆแฮะ

Comment

ถ้าแปลงมาดี mp3 128k ก็ฟังเพราะอยู่คับ แต่ถ้าแปลงมาไม่ดี ฟังแล้วมันเสียอารมณ์...

เพราะส่วนมากแผ่นMp3ที่ขายกันจะแปลงแบบเอาเร็วเป็นหลัก แล้วยิ่งตอนแปลงเปิดโน่นเปิดนี่ด้วย ออกมาเน่าแน่

Comment

ฟังในคอม ขดานไฟล์เสียง มันขึ้นๆๆลงๆๆผมอะว่าดี

Comment

มีปัจจัยหลักๆ 2 ประการ
                1. ระบบเครื่องเสียงของคุณ (ทั้งในคอมและในรถ)
                2. คุณภาพของแผ่นต้นฉบับ

ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ดี ความต่างระหว่าง Audio CD กับ MP3 ทั้ง 320, 192 หรือ 128 ก็จะน้อยลงไปเรื่อยๆ ยิ่งถ้าอย่างหนึ่งอย่างใดห่วยมากๆ อาจจะแยกไม่เห็นความต่างเลยก็ได้ (แต่เวลา convert mp3 ต้องเลือกแบบคุณภาพสูงสุดด้วยนะ) พูดง่ายๆก็คือ สมมุติว่าแผ่นต้นฉบับอัดห่วยมากๆ แต่เครื่องเสียงดี ก็อาจจะฟังยาก หรือถ้าแผ่นต้นฉบับดี แต่เครื่องเสียงห่วยมาก อย่างนี้ก็แยกยากเหมือนกัน

แต่ถ้าเครื่องเสียงก็ดี แผ่นต้นฉบับก็ดี อย่างนี้ก็จะแยกความต่างได้ชัดเจนขึ้น แต่ถ้าดีทั้งคู่แบบนี้ ถึงจะฟัง mp3 แบบ 128k ก็เสียงดีครับ แต่ว่า Audio CD ก็จะดีกว่า แยกความต่างได้ชัดหน่อย ยิ่งถ้าดีมากทั้งคู่ ยิ่งฟังออกง่ายขึ้น

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

เข้ามาขโมยความรู้ครับ ^^

Comment

Originally posted by KuLiKo View Post
                      เข้ามาขโมยความรู้ครับ ^^
                      5555555

Comment

Originally posted by JO View Post
                        ฟังทดสอบดูเองเลยครับ Wave , 320Kbps , 224Kbps , 128Kbps ว่าแตกต่างหรือปล่าว
                        ผมตัดมาให้เพลงเดียวกันท่อนเดียวกันต้นฉบับเป็น Dolby Digital 2.0 จากแผ่น DVD แท้จาก GMM
                        (เนื้อหา 15% จาก 100% ของเนื้อหาทั้งหมดน้ำมาใช้เพื่อวิจารณ์เท่านั้น)

ค่า Hash
                        File1 = c2ffd1525dede35a1aaa22f826bcfb7d
                        File2 = 88d1fe5a134d46173aa74654ff7a310f

Link

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=153EFED97A8IGKLTJTTTYS7Q[BVZOK
                        ผมฟังแล้วแยกไม่ออกเลยครับ หรือ ผมหัวตะกั่วก็ไม่รู้นะ

Comment

แนวเพลงที่ชัด ถ้าฟัง mp3 เทียบกัน ทุกบิทเรท กับ cd audio

Jazz big band
                          Jazz Quoted ขึ้นไป
                          ์newage
                          Orchestra
                          Choir ประสานเสียง ชัดสุดๆ
                          เพลงที่มี pipe organ

นอกนั้น ต่างไม่มาก ยิ่ง ยกเว้น electronica บางเพลง คนทำมันบ้าใส่เสีย สูงๆ แปลกๆไปด้วยก็เคยเจอ

Comment

Working...
                          X