Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

ไม่ทราบว่าทำไมอุณหภูมิที่แจ้งใน bios กับใน windows ถึงไม่เท่ากันครับ?

1.ทำไมถึงไม่เท่ากัน

2.ควรจะเชื่ออันไหนดี

3.มันมีผลอะไรหรือเปล่าครับ

4.มีวิธีแก้ให้เท่ากันหรือเปล่าครับ

BIOS แจ้งว่า 70 องศา แต่ใน SW ของ Gigabyte มันแจ้งแค่ 40 องศา เองน่ะครับ

ผมใช้ Intel E8400 กับ GB EP45-UD3R

ขอบคุณมากครับ

ปกติน่าจะเชื่อ bios ไว้ก่อน ลองอัพ bios ยัง

Comment

ดูใน EasyTune 6 หรือเปล่าครับ....ถ้าใช่
      รู้สึกอุณหภูมิของ CPU กับ Northbrige มันแสดงค่าสลับกันอยู่ ของผมก็เป็นครับ

Comment

E8400 ไม่น่าถึง 40 นะ

Comment

ใน ไบออส การประมวลผลยังไม่ซับซ้อน อุมภูมิเลยต่ำ
          พอเข้าวินโดวส์ กระบวนการ การประมวลผลเริ่มมีความซับซ้อนขึ้น
          อุบกรณ์ก็ต้องทำงานเพิ่มขึ้น
          อุณหภูมิของ ซีพียู ชิพ แรม การ์ดจอ เลยขึ้นตาม ...

Comment

อัพไบออส คอนเฟิม!!

Comment

ต้อง flash BIOS นะครับเพราะผมก็เป็นตัวอย่างเช่น
              Attached Files

Comment

Originally posted by virus023 View Post
                ใน ไบออส การประมวลผลยังไม่ซับซ้อน อุมภูมิเลยต่ำ
                พอเข้าวินโดวส์ กระบวนการ การประมวลผลเริ่มมีความซับซ้อนขึ้น
                อุบกรณ์ก็ต้องทำงานเพิ่มขึ้น
                อุณหภูมิของ ซีพียู ชิพ แรม การ์ดจอ เลยขึ้นตาม ...
                ของผมใน BIOS 70-72 แต่ใน Easy Tune แค่ 40 เอง

เดิมๆเลยยังไม่ได้ OC เลยนะครับ ใครตอบได้ช่วยด้วยครับ ต้องแก้ไขยัง

ลองอัพ BIOS จาก @BIOS แล้ว แต่ก็เหมือนเดิมเลยครับ

Comment

หาสเหตุเจอแล้วครับ กดขาล็อค sink ไม่แน่นน่ะครับ จาก 70 เหลือ 48 ใน BIOS

Comment

Originally posted by aeh_32 View Post
                    ของผมใน BIOS 70-72 แต่ใน Easy Tune แค่ 40 เอง

เดิมๆเลยยังไม่ได้ OC เลยนะครับ ใครตอบได้ช่วยด้วยครับ ต้องแก้ไขยัง

ลองอัพ BIOS จาก @BIOS แล้ว แต่ก็เหมือนเดิมเลยครับ
                    ... คงจะรวนแล้วหละแบบนี้

Comment

Working...
                    X