Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามผุ้รู้เรื่องจิปาถะหน่อยครับ (ฮาร์ดแวร์หง่ะ แบบว่าบื้อเรื่องนี้มาก)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามผุ้รู้เรื่องจิปาถะหน่อยครับ (ฮาร์ดแวร์หง่ะ แบบว่าบื้อเรื่องนี้มาก)

อยากรู้ CPU 65nm กะ 45nm ต่างกันยังไง ครับ

ram ของ คอแซ กะคิงตั้น ตัวไหนดีกว่าอ่ะครับ 2G เห็นเพื่อนบอกว่า คอแซดีกว่าตรงที่ใหญ่กว่า

แล้วการ์ดทีวี มันใช้สัญญาณจากไหนครับ แล้วสัญญาณในเคสจะรบกวนหรือป่าว

การ์ดจอ ให้ความเร็วสูงๆ จะดีเสมอไปไหม

แล้วถ้าใส่ MB, VGA, HD, CPU[core], ram*3, cd-combo ต้องใช้pws ที่ติดกับเคสพอไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขอให้มีความสุขครับ

*ดีกว่า*

45สดกว่า65 ส่วนต่างรอ.....ล่าง

เอาเป็นเจ้าของใช้งานแล้วเจ้าของไม่รำคาญเรียกดี

ส่วน pw แบบคาเคสพอกับการใช้งานแบบปกติกับของแบบพื้นๆ

Comment

1. 65 กับ 45 nm ตามทฤษฎีจะบอกว่า มัน OC ได้ไกลกว่า เย็นกว่า ประหยัดพลังงานมากกว่า แรงกว่า

2. แรมผมเชียร์ตราเรือใบครับ Corsair

3. การ์ดทีวีก็ใช้สัญญาณจากเสาอากาศดิครับ ไม่มีสัญญาณรบกวนในเคสหรอก

4. การ์ดจอแรง ดีแน่ ๆ แต่ซีพียูคุณต้องแรงด้วยนะ ถึงจะรีดพลังได้สูงสุด

5. ถ้าใส่อุปกรณ์อย่างว่าผมคิดว่า ไม่พอครับ หาซื้อตัวดี ๆ มาใส่อุ่นใจกว่าเยอะ

Comment

65 nm กับ 45 nm

65 จะทรานซิสเตอร์น้อยกว่าเพราะมีขนาดใหญ่ด้วยครับ
        ส่วน 45 nm ทรานซิืสเตอร์จะเยอะกว่าเพราะมีขนาดเล็ก

นั้นเเหละครับมันจะเล็กกว่าเเละเย็นกว่าเเละรับรองไฟลากได้ไกลกว่าเพราะทรานซิสเตอร์มันเยอะเเละเล็กลง
        45nm คำว่า nm ย่อมาจาก nanometer (นาโนเมตร) คือหน่วยที่ใช้วัดขบวนการผลิต transistor หนึ่งตัวใน CPU (ใน CPU หนึ่งตัวมี transistor อยู่นับสิบล้านตัว)

เพราะคนเรารู้จักหน่วยที่เล็กสุดคือ อะตอมไงละครับ คนเราเลยผลิตหน่วยที่เล็กสุดคือ อะตอม
        ถ้าการทดลอง HLC สำเร็จในปีหน้า
        รับรองท่านได้เห็นหน่วยที่เล็กกว่าอะตอมครับ เเล้วท่านจะได้ใช้คอมพิวเตอร์ขนาดเท่าฝ่ามือโดยมีเเรม 2 GB ก็เป็นได้
        Last edited by bunyawat; 11 Dec 2008, 08:10:51.

Comment

Originally posted by ateezz View Post
          อยากรู้ CPU 65nm กะ 45nm ต่างกันยังไง ครับ

ram ของ คอแซ กะคิงตั้น ตัวไหนดีกว่าอ่ะครับ 2G เห็นเพื่อนบอกว่า คอแซดีกว่าตรงที่ใหญ่กว่า

แล้วการ์ดทีวี มันใช้สัญญาณจากไหนครับ แล้วสัญญาณในเคสจะรบกวนหรือป่าว

การ์ดจอ ให้ความเร็วสูงๆ จะดีเสมอไปไหม

แล้วถ้าใส่ MB, VGA, HD, CPU[core], ram*3, cd-combo ต้องใช้pws ที่ติดกับเคสพอไหมครับ

ขอบคุณครับ

เขาเรียก PSU

Comment

Originally posted by ateezz View Post
            *เทคโนในการผลิตเล็กกว่า ำให้ยัดวงจรทรานซิสเตอร์ได้มากขึ้น

*มั่ว....ผมเชียร์ Corsair ละกัน มันไหม้เคลมได้

*รบกวนแน่ๆ แต่เขาออกแบบมาให้ใช้ในคอมอยู่แล้ว หายห่วง สัญญาณเอาจากเสาอากาศ มาเสียบเหมือนTVนี่แหละ

*ดูสปีดอย่างเดียวไมไ่ด้แล้ว ต้องดูเทคโนโลยีและอื่นๆประกอบกันอีก

*มันคือ PSU - -* ขึ้นกับความเทพของอุปกรณ์ ถ้าเครื่องสมัย celeron p4 เก่าๆ ก็พอหรอก และขึ้นกับวัตต์PSUด้วย เช่น 450w. 350w. อุปกรณ์ขนาดนี้ถ้าติดเคสมาคง450w.น่าจะพอ

ขอบคุณครับ
            ครับ

ครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับความเห็นครับ
              ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ยัด ๆ ให้มันใช้ได้พอแล้วอ่ะครับ

อยากซื้อใหม่แต่เลือกไม่ถูก ได้ความรู้ขึ้นเยอะเรยครับ

Comment

Working...
              X