Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการอย่างนี้มันเป็นผลมาจากการ overclock หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการอย่างนี้มันเป็นผลมาจากการ overclock หรือเปล่าครับ

อาการมันเป็นแบบว่า บางครั้งใช้เครื่องไปแล้วอยู่ๆ ก็เม้าส์กระตุก ฟังเพลงก็เพลงกระตุก
    ทำอะไรกระตุกไปหมด พอ Restart เครื่องบางครั้งก็หาย บางครั้งก็ไม่หาย จนต้องปิดแล้ว
    ชักสายไฟออกไม่ให้ไฟเข้าเครื่องเลยถึงจะเป็นปกติ

แล้วก็ Port SATA อ่ะครับ บางที copy จาก ช่อง SATA1 ไป SATA2 ข้อมูลประมาณ
    600เมก แต่ copy เป็น 10 นาทีเลย ก็เลยลองย้ายจาก SATA2 ไปเสียบ SATA3 ก็ปกติ
    แต่ใช้ๆ ไปสักพักเดี๋ยวก็เป็นเหมือนเดิมอีก แต่พอย้ายกลับมา SATA2 มันก็ปกติ แต่ใช้ๆ ไป
    เดี๋ยวก็เป็นอีกประมาณนี้อาะครับ

spec ตามลายเซ็นต์อ่ะครับ แต่ตอนนี้ oc อยู่ที่ 3.0 ตั้งแต่ซื้อมาเมื่อประมาณปีที่แล้วเดือน
    ตุลาคมอ่ะครับ ก็ oc ใช้มาตลอดไม่ต่ำกว่า 3.0 อ่ะครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาบ้างเล็กน้อย แต่ไม่
    เคยต่ำกว่า 3.0

ออลืมบอกครับ เรื่อง Port SATA เป็นตั้งแต่ตอนแรกๆ แล้วอ่ะครับแต่ตอนนั้น นานๆมาก กว่าจะเป็นที มาตอนนี้เป็นมากเอาการ จนปวดหัวนี่แหละครับ

Comment

ส่งเคลม บอร์ดด่วนถ้ามีประกัน

Comment

ลองไล่ไฟ ใหม่ก่อน ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน

Comment

เป็นที่บอร์ดครับ

พี่ชายเคยเป็น อาการนี้ละ ทำอะไรหน่วงตลอด

Comment

ไม่เกี่ยวกันเลย บอร์ดอย่างเดียว

Comment

ก่อนอื่นขอโทษทุกท่านที่มาตอบด้วยครับที่ไม่ได้มาตามกระทู้ โพลสแ้ล้วหายไปเลย พอดีออกหน้างานมาครับ

สรุปมันเป็นที่บอร์ดใช่ไหมนี่ เวงกำแท้ เพราะตอนซื้อมามันมีปัญหามาแล้วรอบนึง คือลง window แล้วลง Driver m/b ไม่ได้เลย
              เลยได้สงเคลมไปแล้วรอบนึงก็ได้เป็นปกติ แล้วเกิดอาการแบบนี้มาแต่เมื่อก่อนไม่เป็นมากจนทำให้
              ปวดหัวขนาดนี้

ก็ได้แต่คิดว่าเป็นเพราะ oc เพราะเคยอ่านๆ ในนี้แหละครับ เห็นมีบางท่านบอกว่า oc มากๆ แล้ว
              พวก SATA หรือ USB มันจะรวน

งั้นถ้าผมจะซื้อใหม่เลย(แต่คลาดว่าคงอีก 2 เดือนข้างหน้าอ่ะครับ เพราะอยากได้ใหม่มานานแล้วเหมือนกัน)
              ก็เลยอยากถามนิดอ่ะครับว่า ถ้าผมซื้อกะว่าจะเอาดีๆ สักหน่อย อย่างเจ้า GA-EP45-UD3R เพื่อมากลาก
              E4500 ผมไปอีก หรือบางทีอาจจะซื้อ E8400,Q9450 มาใส่ต่อไป เจ้าบอร์ดตัวนี้ดีไหมอ่ะครับ ชอบ GA น่ะครับ

ออแล้วเห็นมีข่าว core i5 จะดีไหมนั่น
              คือแค่อยากรู้ง่ายๆ ว่า Core I7 มาแล้ว มันจะเลิก 775 ไปเลยอ่ะเปล่าเท่านั้นแหละครับ กลัวเหมือนตอนมี P.4 แล้วมี P.D ออกมาไม่เท่าไหร่
              พอ Core 2 มา 478 ลำบากเลย
              Last edited by lovefriend; 11 Dec 2008, 17:42:27.

Comment

ถ้าจำไม่ผิด..เห็นในกระทู้หนึ่งบอกว่า
                intel จะสนับสนุน 775 ไปจนถึง 2010-2011 อะไรเนี่ยแหล่ะ
                ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง...และหากมีงบประมาณจำกัด
                ผมว่าเล่น 775 ก็ยังน่าเล่นอยู่ครับ

Comment

ถ้า 775 ยังอยู่อีก 2 -3 ปี ก็พอจะลงทุนอีกสักหน่อยครับ

Comment

Working...
                  X