Announcement

Collapse
No announcement yet.

รวบกวนช่วยดูอาการนี้ให้ทีครับว่ามันเป็นอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รวบกวนช่วยดูอาการนี้ให้ทีครับว่ามันเป็นอะไร

คือผมจะลองBoardกับCPUที่เพิ่งได้มาใหม่ โดยเอาBoardกับCPUในCaseออก เปิดเครื่องไปสักพักปรากฎว่าเข้าwindowไม่ได้ แต่มีให้เลือก4หัวข้อ อัน1. Safe mod อัน 2.3.4. ผมจำไม่ได้ ผมก็เลือกหัวข้อแรกก่อนสักพักก็หน้าจอฟ้า และก็เลือกทุกอัน ก็หน้าจอฟ้าหมดทุกอันเข้าไปหน้าwindowไม่ได้เลย ตอนที่หน้าจอฟ้ามีตัวหนังสือขึ้นว่า

A problem has been detcted and windows has been shutdonw to prevent damage to your computer.
    If this the frist time you're seen this stop errorscreen restart your computer.
    If this screen appears again follow these step:
    Check for viruses on your computer. Remove any newly installed hard drive or hard drive to make sure it is properly configured and terminated. Run CHKDSK / F to oheck for haed drive corruption, and then Technical

information: ****** Stop:0x0000007B(0xF7C46528,0xC00000034,0x00000000,0x00000000)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยดูทีนะครับว่ามันเป็นอะไร และเราจะมีวิธีแก้ไขได้ยังไร

ขอบคุณมากครับ

*โดยเอาBoardกับCPUในCaseออก*

ยังไงเอาออกไปไหน ออกทำไมแล้วจะลองอะไร

Comment

ที่กล่าวมา หมายถึงคุณ จกขท ทำดังนี้คือ ...
      เปลี่ยน MainBoard + CPU ตัวใหม่ โดยนำ MainBoard + CPU ตัวเก่าออกจากเคส ใช่ไหมครับ
      แล้วคุณก็ใช้ HDD ตัวเดิมที่มีอยู่กับ MainBoard + CPU ตัวใหม่

ถ้าเป็นเหตุการณ์ด้านบนนี้ คุณต้องทำการ " ลงวินโดว์ใหม่ " ด้วยนะครับ
      คือปกติเราจะเปลี่ยนเมนบอร์ดมันก็ต้องลงวินโดว์ใหม่อยู่แล้วครับ

Comment

ผมว่าปัญหาน่าจะเกิดจาก harddisk นะครับ

Comment

Error : INACCESSIBLE_BOOT_DEVICE (Error Code : 0x0000007B)

0x7B หมายถึงวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่สามารถเข้าถึงซิสเท็มส์พาร์ทิชัน หรือ บูตโวลุ่ม ในระหว่างเริ่มต้นกระบวนการทำงาน หรืออาจเกิดจากติดตั้งหรือการอัพเกรดไดรเวอร์ของสตอเรจอะแดปเตอร์ผิดรุ่น
          พารามิเตอร์ตัวที่สอง ก็มีความสำคัญมากเพราะช่วยขยายความถึง รายละเอียดของเออเรอร์โค้ด 0x7B ยกตัวอย่างเช่น
          *0xC000034 หมายถึงดิสก์หรือดิสก์คอนโทรลเลอร์ทำงานล้มเหลว หรือมีการตั้งค่าที่ไม่ถูกต้อง
          *0xC000000E หมายถึง Storage-related drivers หรือโปรแกรมบางตัว (ยกตัวอย่าง เช่น tape management software) ไม่คอมแพตทิเบิลกับวินโดวส์ เอ็กซ์พี เป็นต้น

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
          ถ้าเออเรอร์นี้เกิดหลังจากที่คุณติดตั้งฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ ให้แก้ไขได้โดยการแก้ไขไฟล์ Boot.ini (ปกติจะอยู่ที่ c:\ หรือไดรฟ์อื่นๆ แล้วแต่ว่าวินโดวส์จะติดตั้งไว้ที่ไดรฟ์ใด) และปรับปรุงค่าของ Boot manager เพื่ออนุญาตให้ระบบเริ่มต้นทำงานได้

ให้ตรวจสอบว่าเฟิร์มแวร์ของระบบ ไม่ว่าเป็นของดิสก์คอนโทรลเลอร์ หรือการตั้งค่าไบออสของเมนบอร์ดว่าถูกต้องหรือไม่ หรือในบางกรณีวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่รู้จักอุปกรณ์ดิสก์คอนโทรลเลอร์นั้นๆ ให้ลองหาไดรเวอร์จากผู้ผลิตหรือจากเว็บไซต์เพื่อนำมาติดตั้ง ก็จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้

อ้างอิง :
          Blue Screen of Death
          http://www.bcoms.net/bluescreen/0X0000007B.asp

Comment

Originally posted by Open View Post
            ที่กล่าวมา หมายถึงคุณ จกขท ทำดังนี้คือ ...
            เปลี่ยน MainBoard + CPU ตัวใหม่ โดยนำ MainBoard + CPU ตัวเก่าออกจากเคส ใช่ไหมครับ
            แล้วคุณก็ใช้ HDD ตัวเดิมที่มีอยู่กับ MainBoard + CPU ตัวใหม่

ถ้าเป็นเหตุการณ์ด้านบนนี้ คุณต้องทำการ " ลงวินโดว์ใหม่ " ด้วยนะครับ
            คือปกติเราจะเปลี่ยนเมนบอร์ดมันก็ต้องลงวินโดว์ใหม่อยู่แล้วครับ
            ถูกต้องแล้วครับลงใหม่เลย

Comment

ผมเคยเจอปัญหานี้นะ รู้สึกจะึพึ่งโพสไปเหมือนกัน
              ถ้าเทส HD ไม่ Bad ปกติทุกอย่าง หรือลอง Format ไม่ได้ทั้งๆที่ HD ปกติ(+เปลี่ยนสายแล้ว)

" ให้ลองถอด Cpu ออกมาใส่ แล้วใส่กลับเข้าไปดูครับ "

บางทีตอนที่ใส่ Cpu ขามันอาจจะไม่ตรง หรือบิดเบี้ยวไป หรือขามันหงิกๆ

ปล.ไม่รู้นะ ผมทำเครื่องผมแล้วมันหาย
              ปล2.ลองดูครับ ไหนๆ ก็เอาออกนอกเคสแล้ว

Comment

คือพอดีผมซื้อBoardกับCPUมือ2มาอะครับ เลยจะลองว่าใช้ได้ไหมถ้าไม่ได้จะเอาได้เอาไปคือพี่เขา โดยใช้HDDใช้ตัวเดิมอะครับ เดี๋ยวผมจะลองลงwindowsใหม่ดูครับ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากนะครับ

Comment

ลงวินโวใหม่ครับ ..ที่ฮาร์ดดิสตัวเก่าเป็นไดร์เว่อM/Bตัวเก่าอยู่มันไม่รับ ลงวินโดว์ใหม่คับ หายชัวส์ๆๆๆๆ

Comment

Windows มันโง่ครับ มันจะจำไดรเวอร์ chipset ของM/B ตอนที่มันลง windows เท่านั้น
                    ถ้าไม่อยากลง windows ใหม่ ก็เข้าไปใน safe mode แล้ว remove ไดรเวอร์เก่าออกก่อนครับ

Comment

Working...
                    X