Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเกี่ยวกับวินโดว์หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำเกี่ยวกับวินโดว์หน่อยครับ

ผมเพิ่งซื้อคอมมาใหม่ประมาณ 1 อาทิตย์ ครับช่วงแรกๆใช้ทำงาน ,เล่นเกม ,โหลดบิต ได้ไม่มีปัญหา ครับ แต่พอเข้าวันที่ 3 พอผม Reboot แล้วไม่สามารถ Boot ได้ครับคือหน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลยครับคือไม่ขึ้นหน้า Mainboard หรือ อะไรเลยครับเป็นหน้าจอสีดำอย่างเดียว ผมลองเช็คหมดทุกอย่างแล้วครับไม่มีชิ้นใหนมีปัญหาโดยการย้ายไปใส่กับคอมเครื่องอื่นทีละชิ้น แต่พอผมลองถอด HD ออกแล้วใส่ HD ที่เป็นผมซื้อมาใว้สำหรับทำ External ซึ่งเป็น HD เปล่า แล้วสามารถBoot ได้ตามปกติครับ แล้วพอผมลอง Format HD ลูกเก่าแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ก็สามารถ Boot ได้ตามปกติครับ

คือ อยากจะถามว่าอาการของคอมผมนี้จะเกี่ยวกับวินโดว์หรือเปล่าครับถ้าใช่ช่วยแนะนำวินโดว์ให้หน่อยครับ (ขอเป็น XP นะครับ)

เสป็กคอมผมนะครับ

CPU = C2Q Q9400 2.66
    Ram = DDR2 2048/800*2
    Mainboard = Asus P5Q pro
    HD = SEAGATE 1TB
    VGA card = EN9600GT
    PSU = Silencer 500 WATT

ดันไปก่อน

Comment

รอดูครับ

Comment

ไม่น่าจะเกี่ยวกับ windows

ต่อให้ windows ห่วยขนาดไหน มันก็จะ show หน้าแรก
        ( spec com อะไรต่างๆ นาๆ ) ออกมาก่อนเสมอ

ถ้า boot แล้วไม่มีภาพอะไรเลย เงียบนิ่ง
        ผมว่าเป็นที่ hardware แล้วละคับ
        อาจจะมีอะไรหลวม ลองทำความสะอาด แล้วใช้ต่อไปดูซักพัก

Comment

ลองเปลี่ยนสาย SATA ยังครับ บางทีมันร้อน หรือไม่ก็อาจมีการช็อตในเครื่องก็ได้ครับ

Comment

แต่พอ format HD แล้วก็สามารถ บูตได้ตามปกติ เลยนะครับ ในระยะเวลาไม่ถึง 5 นาที หรือถ้าเกี่ยวกับการช็อตกันของ Hardware นี่ Case มีส่วนปะครับ

Comment

Working...
            X