Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำ Network Storage ที่น่าใช้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำ Network Storage ที่น่าใช้ครับ

คือจะใช้ในห้องทำงานเล็กๆ เพื่อ สำรองไฟล์ทั้งห้อง แชล์ไฟร์ และตัวผมไว้โหลด bit

ความต้องการ
    - จำนวนคนใช้ 6 คน 6 เครื่อง
    - ใส่ HD 2 ลูก ทำ raid ได้ back up กันเอง SATA
    - มีระบบจัดการสิทธิผู้ใช้แบบง่ายๆ ไม่ต้องยากมาก เช่น กำหนดชื่อ พื้นที่ รหัสผ่านการเข้าใช้ สิทธิในการใช้
    - มีการตั้งให้โหลด bit ได้
    - แชร์ไฟล์ได้ทุกชนิดตามที่ ผู้ใช้ตั้งไว้
    - ประกันนานๆ LT ยิ่งดี
    ...............หมดละครับตอนนี้ต้องการแค่นี้ล่ะ

ช่วยแนะนำทีครับว่า
    - ยีห้ออะไรน่าสนใจ
    - ราคาประมาณเท่าไร(ไม่รวม HD)
    - หน้าตาเป็นอย่างมีรูปรึว่า link แนะนำจัดกเป็นพระคุณมากเลยครับ

ตอนนี้เท่าที่ดูและรู้จักและเพื่อจะหาอ่านได้ก็มีแค่รุ่น DNS-323 ของ D Link แค่นั้นเอง น่าสนใจ ท่านใดเคยใช้รึว่ามีรุ่นอื่นแนะนำก็ช่วยทีครับ งบประมาณ ราวๆ ไม่เกิน 15000 บาท ไม่รวม HD ครับ

ขอบคุณครับ

fyo

Comment

ตั้งผิดที่เปล่าว้า

Comment

qnap เลยครับ ที่บ้านใช้อยู่ แชร์ไฟล์ โหลดบิท ดูหนัง เอา1TB 2ลูก มา raid0 คุ้มมาก

เวบที่ซื้อ bigitshop.com เครือ com7 ครับ

Comment

Originally posted by sit02 View Post
          qnap เลยครับ ที่บ้านใช้อยู่ แชร์ไฟล์ โหลดบิท ดูหนัง เอา1TB 2ลูก มา raid0 คุ้มมาก

เวบที่ซื้อ bigitshop.com เครือ com7 ครับ
          ขอบคุณครับกำลังฟหาข้อมูลเพิ่มครับ

Comment

Originally posted by naum View Post
            ขอบคุณครับกำลังฟหาข้อมูลเพิ่มครับ
            แนะนำ ZyXEL รุ่น NSA2000 คับ
            เป็น Network Storage โดยเฉพาะ ทำ Raid ได้
            มีเว็บคอนฟิคในตัว
            รู้สึกว่าจะมีฟังชั่น สนับสนุน dyndns ด้วยคับ เข้าถึงข้อมูลได้จากทุกที่ในโลก ( ที่มีอินเตอร์เน็ต )

หรือ

Western Digitall คับ

รุ่น Wold Edition มี 1 TB. / 1.5TB / 2 TB.

Comment

Originally posted by dccomputec View Post
              เป็น Network Storage โดยเฉพาะ ทำ Raid ได้
              รู้สึกว่าจะมีฟังชั่น สนับสนุน dyndns ด้วยคับ เข้าถึงข้อมูลได้จากทุกที่ในโลก ( ที่มีอินเตอร์เน็ต )

หรือ

Western Digitall คับ

รุ่น Wold Edition มี 1 TB. / 1.5TB / 2 TB.
              ขอบคุรมากครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้อ่านแต่อังกฤษแปลเป็นัวนเลน รีวิวไทยหาดูยากจัง

Comment

ไม่ลองใช้ WL700gEของ ASUS
                ดูครับ

มี HDD 250GB ในตัว

ใส่ HD ได้อีก 3 ลูก

รองรับ RAID0,1

8000กว่าบาท ครับ

Comment

Syno_106_Series_

Comment

ใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ราคา สามพันนิดๆ ใส่ HDD ได้สองลูก เกิน 1.5TB/ลูก Lan 1 Gb/s มีคุณสมบัติตามที่ต้องการ เลยงับ

Comment

Originally posted by araidee View Post
                      ไม่ลองใช้ WL700gEของ ASUS
                      ดูครับ

มี HDD 250GB ในตัว

ใส่ HD ได้อีก 3 ลูก

รองรับ RAID0,1

8000กว่าบาท ครับ
                      Originally posted by Hard_ID View Post
                      Syno_106_Series_
                      Originally posted by minami View Post
                      ใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ราคา สามพันนิดๆ ใส่ HDD ได้สองลูก เกิน 1.5TB/ลูก Lan 1 Gb/s มีคุณสมบัติตามที่ต้องการ เลยงับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกๆท่านครับ นั่งอ่านมาเป้นอาทิตย์แล้ว ข้อมูลหายากจริงๆ ยิ่งอยุ๋ ต่างจังหวัดไม่มีสินค้ารึว่าร้านที่มีให้ถามเลย ลำบากนิดหน่อย กำลังมองๆอยู่ 2-3 ยี่ห้อ จะซ์ออาทิตย์หน้าแล้ว รอไมไหว ต้องตัดสินใจซื้อเลย

Comment

ที่ adslthailand มีรีวิวอยู่ครับ ของ qnap ก็มีเหมือนกันครับ ลองไปดู

Comment

ผมใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B (3270 บาท) กะ Dlink-dns-323 (5290 บาท) ใส่ HDD ไป สามตัว
                          (dlink ใส่ 500GBx2 ตัว) ใช้มาเกือบสองเดือน ไม่เคยปิดเครื่อง พบปัญหาเรื่องเปิดโหลด bit ไว้ เกิน 30 ไฟล์ จะทำงานช้ามาก (ถ้า20 ไฟล์ ทำงานเร็วกว่า) อย่างอื่นไม่มีปัญหาอะไรเลยใช้งานดีจริงๆ ระบบก็เสถียนมักๆ

Comment

Originally posted by minami View Post
                            ผมใช้ ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B (3270 บาท) กะ Dlink-dns-323 (5290 บาท) ใส่ HDD ไป สามตัว
                            (dlink ใส่ 500GBx2 ตัว) ใช้มาเกือบสองเดือน ไม่เคยปิดเครื่อง พบปัญหาเรื่องเปิดโหลด bit ไว้ เกิน 30 ไฟล์ จะทำงานช้ามาก (ถ้า20 ไฟล์ ทำงานเร็วกว่า) อย่างอื่นไม่มีปัญหาอะไรเลยใช้งานดีจริงๆ ระบบก็เสถียนมักๆ
                            ICY BOX รุ่น IB-NAS4220-B ซื้อได้ที่ไหนบ้าง คับ

Comment

ไม่กล้าเสนอเลย - - ของผมมีแต่ราคาสูง

เป็นของ promise ที่ทำ raid ขายอยู่นะครับ ใส่ hdd ได้ 2 ลูก

ลอง เชคความต้องการท่านก่อนนะครับ ว่า ยังไง

เพราะบางยี่ห้อ ผมเคยโทรไปถาม รับ user online ได้ 3 -5 คนพร้อมกัน (3-5 accounts)

ลองดูครับว่าท่านต้องการแบบไหน

ฝากไว้ตัวนึงครับใช้ดีเลยบอกต่อ

http://www.sys2u.com/product.php?Pro...0080724-142851

ปล. ผมลองใช้ qnap 2 hdd ก็ ok นะครับแต่ menu งงๆ ไปนิด

Comment

Working...
                              X