overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: !!8800GT 512M ใช้กับ Enermax 460W อาการนี้ไฟไม่พอใช่ไหมคับ!!!

OverclockZone Member lioneter's Avatar

Default !!8800GT 512M ใช้กับ Enermax 460W อาการนี้ไฟไม่พอใช่ไหมคับ!!!

รบกวนดูอาการหน่อยนะคับ

ซื้อการ์ด กาแลคซี่ 8800GT 512M มา 3300฿
    เมนบอร์ดไม่ Support เปลี่ยนเป็น ASUS p5ql pro 3150฿

เปิดเข้า Window ได้ตามปกติ แต่พอลองเล่นเกมส์ crysis แรกๆก็สบายๆครับ พอมาถึงฉากที่มีทหารวิ่งกันเข้ามา กำลังตื่นเต้น UPS ร้องสนั่นเลยครับ เลยรีบQuit เกมส์ออกมาก็กลับสู่ภาวะปกติ

สรุปผมต้องเสียเงินซื้อ PSU ใหม่อีกตัวใช่ไหมครับ T_T iCute TiTaNium 750W 2990฿
    เปลี่ยนการ์ดตัวเดียว เจ็บตัวหนักเลยนะครับเนี่ย
    Spec ผมนะคับ
    Core2 Duo E6400
    ASUS p5ql pro
    Ram G.Skill 1G 667 X2
    RAM Corsair DDR2 512M XM2 X2
    HD Sata 2 ตัวครับ
    PSU Enermax 460W
    Sound Blaster5.1
    ต่อพัดลม 10CM หน้าหลัง สองตัว

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำคับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ไฟจาก PSU น่ะพอครับ
    แต่ไฟจาก UPS ท่าทางจะไม่พอน่ะ ลองต่อตรงไม่ผ่าน UPS สิครับ

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

เอางี้อย่าเพิ่งซื้อpsuใหม่ ถอดups ออกก่อนเลยแล้วต่อตรง ผมว่าปัญหามาจาก ups นี่แหละ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ต่อตรงไปเลย psu อาจจ่ายไฟ 300w....อีนังแม็ก..460w เต็ม...ไม่ต้องห่วง 9800GX2 ท่านเครซ๊คุง ยังลากเลย...

OverclockZone Member DOGMA's Avatar

UPS เป็นเหตุ หรอกครับ อย่้าตกใจปายยยยย

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

ตามลายเซ็นผม ปกตินะครับ

ลองทำตามที่ท่านด้านบนก่อนครับ เพราะน่าจะเกิดจาก UPS ซะมากกว่า

ได้ ไม่ได้ยังไงบอกกล่าวกันด้วยนะครับ

OverclockZone Member

ของผม -vga 4850
    -psu 650 icute
    -ups 300
    เล่นเกมส์ก็ไม่มีอาการนะ แต่ของผมเปิดฝาเคส ไม่ได้ต่อพัดลมเพิ่มเหมือนของท่าน ลองทำแบบผมดูก่อนก็ได้

ป.ล. ไม่มี ซาวน์การ์ด และแรมแค่ 2 กิ๊ก นอกนั้นสเปคคล้ายท่าน

OverclockZone Member untramantaro's Avatar

ups แน่นอนครับผมเคยเป็นพอต่อไฟตรงสบายเลยครับ

OverclockZone Member lioneter's Avatar

หมายถึงว่า UPS ผมเสีย หรือ จ่ายไฟไม่พอน่ะคับผมใช้ LEONIC ASTRA ครับ
    http://www.leonics.com/html/en/pd_pqp/ups/astra.php

ที่คอนโดผมไฟกระตุก และดับบ่อย เลยไม่กล้าถอด UPS น่ะคับ แล้วจะทำไงดีคับ ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำนะคับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ลองหา ups อีกตัว มาต่อ พวก lcd .....ดู..หรือไม่ก็ lcd ต่อตรงไปเลย ....คอนโดอาไรระบบไฟทำไมมัน.....กำ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

คิดว่า ไม่ใช้ PSU คับ

Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    ลองหา ups อีกตัว มาต่อ พวก lcd .....ดู..หรือไม่ก็ lcd ต่อตรงไปเลย ....คอนโดอาไรระบบไฟทำไมมัน.....กำ
    5555 คอนโดโชคชัยร่วมมิตรคับ (ใจกลางเมืองเลยนะเนี่ย) บริษัท Buddy ยังกลุ้มใจเลย ไฟกระตุกบ่อยจนเนตล่ม

อัพเดทอาการคับ มาวันนี้บูตไม่ขึ้นแล้วครับ ต้องถอด HD ออกตัวนึง ถึงจะบูตขึ้น อย่างนี้เป็นที่ PSU ชัวร์แล้วใช่ไหมครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

อะไรจะกินไฟขนาดนั้น ดูระบบแล้ว ชิวๆมาก อีนางแม๊กท่านน่าจะมีปัญหาขี้เกียจจ่ายไฟ ส่งแคลมดูครับ หรือว่ามีอุปกรณ์ในระบบซักตัวลัดวงจร(แบบลักลั่น) ลองใล่ๆดูก่อนน๊ะครับ

OverclockZone Member :[HARDMAN]:'s Avatar

ลองต่อตรงดูสักครั้งรึยังครับ จะได้ตัดปัญหาไปทีละอัน

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

PSU สบาย ๆ ครับ

ลองดูที่ UPS ท่านจะดีกว่า

ผมก็ใช้ 8800GT เหมือนกันครับ HDD 3 ลูก ยังสบายย

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

Supply พอแน่ๆ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

UPS ไม่ไหวครับ ไม่ใช่ PSU

ขอบคุณมากครับ ต่อตรงก็ไปไม่รอดครับ
    มีอาการเพิ่มเติมนะคับ ก่อนที่ผมจะถอด HD เมื่อกด Power ปุ๊ป เครื่องจะยังไม่ติดทันที ต้องรออีกประมาณ 5 วิ เครื่องมันถึงจะเริ่มบูทครับ พอถอด HD ออกตัวนึง กด Power ปุ๊ปติดทันทีเลยครับ

PSU ผมยี่ห้อ ENERMAX EG465P-VD
    ซื้อมาเมื่อ 05/08/2006 ครับ เลยไม่แน่ใจว่ามันแก่หรือยังน่ะครับ

OverclockZone Member

PSU ถ้าไม่เสียไฟพอแน่นอน ผมก็ใช้สเปคคล้ายๆท่านล่ะ 8800GT + Enermax465 เหมือนกัน ไฟเหลือๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks