Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD 19'' Wide ปรับ Resolution ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD 19'' Wide ปรับ Resolution ไม่ได้

จอผม 943BWX หลังจากไปซ่อมมาที่ศูนย์มา ผมปรับภาพ ขาด 1440*900 ไม่ได้ เพราะอ่ะไรหรอครับ ผมใช้ Vga 4870 PCS+ กับ Driver 8.12 ครับ ปรับสูงสุดได้แค่ตามรูป
    Attached Files

ดัน

Comment

ให้ลงไดร์เวอร์ของจอช่วยแก้ปัญหานี้ได้ครับ ( จากแผ่นที่แถมมากับจอ LCD )

เพราะของผมตอนไม่ลงไดร์เวอร์ของจอ LCD มันก็ปรับได้แค่ที่ 1280x1024 เหมือนกันครับ
      พอลงไดร์เวอร์จอแล้ว มันปรับไปได้ถึง 2048 x 1536 เลย

ลองดูนะครับ ^^~

Comment

Originally posted by Open View Post
        ให้ลงไดร์เวอร์ของจอช่วยแก้ปัญหานี้ได้ครับ ( จากแผ่นที่แถมมากับจอ LCD )

เพราะของผมตอนไม่ลงไดร์เวอร์ของจอ LCD มันก็ปรับได้แค่ที่ 1280x1024 เหมือนกันครับ
        พอลงไดร์เวอร์จอแล้ว มันปรับไปได้ถึง 2048 x 1536 เลย

ลองดูนะครับ ^^~
        ปรกติจอผมน่ะ ฟอแมต เสร็จ ไม่ต้องลง Driver เลย ลง Driver Vga แล้ว ปรับ ความละเอียด ที่
        1440*900 ได้เลย ตั้งแต่ยกไปซ่อม ศูนย์ ซัมซุงมา ก็เป็นเลย แต่ผมลองลง Driver จอ แบบที่ท่านบอกแล้ว ปรับ ความระเอียด 1440*900 ได้แต่ว่า ภาพมันล้นจอครับ ต้องคอยลาก เม้าส์ ไปทางซ้าย และ ขวา เพื่อให้ภาพเลื่อนไปมา แถมตอนนี้ เหมือนหน้าจอ ภาพมันไม่ค่อยล่ะเอียดยังไงไม่รู้เหมือน ต่อ ด้วยสาย DVI เลยอ่ะ สีก็ไม่สด ทำยังไงดี ผม ฟอแมตทั้งเครื่องทิ้ง ก็ยังเหมือนเดิม

Comment

กด ฟอบเพอตี้ ที่หน้าจอ ตรงเซ็ตติ้ง ขึ้น 1440*900 แต่ผมลองกดที่จอดูมันขึ้น 1280*1024 ยิ่งพางงเข้าไปอีก

Comment

ดันต่อ

Comment

ลบไดรเวอร์ตัวเก่าแล้วลงใหม่เลยครับ
              ลองดู
              จอ19'' สูงสุดมัน 1440*900 เองไม่ใช่หรอ
              ทำไมพี่ open ไปถึง 2048 x 1536 เลยอ่า...จอยี่ห้อไรหรอ

Comment

'_'a เป็นจอ 17" ด้วยซ้ำไปครับ แต่มันมีให้ปรับถึง 2048 จริงอ่ะๆ
                และแน่นอนว่า ถ้าปรับเป็น 2048 ภาพมันก็ล้นจอแบบของคุณ จขกท เลยล่ะครับ

เอ้าดันๆ เพื่อมีท่านอื่นทราบแนวทางแก้ไข

Comment

คลิกขวา มายคอม เลือกเข้า device manager เช็คตรงที่วงไว้ครับว่าเป็นชื่อรุ่นจอเรามั้ย ของคุณมันไม่ใช่ driver จอ ปกติวินโดวส์เวลาลงมันก็จะออโต้กับจอล่ะครับ เเต่เพื่อความสมบูรณ์ควรลง ไดรเวอร์จอ ด้วย

ของผมดังรูปลงเเล้วเวลาเลือก พร้อบเพอตี้ มันจะเป็นเเบบดังรูป

Comment

ผมลองแบบที่ทุกท่านบอกหมดแล้ว แม้กระทั้ง ฟอแมตใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ภาพยังไม่ค่อย คม แถมสีจืดๆ เกี่ยวกะทางศูนย์ซ่อมมาไม่ดีปล่าวครับ

Comment

Originally posted by Driver View Post
                      ผมลองแบบที่ทุกท่านบอกหมดแล้ว แม้กระทั้ง ฟอแมตใหม่ ก็ยังเหมือนเดิม ภาพยังไม่ค่อย คม แถมสีจืดๆ เกี่ยวกะทางศูนย์ซ่อมมาไม่ดีปล่าวครับ
                      ซ่อมมาไม่ดีครับเเบบนี้

Comment

ลองยกไปใหม่อีกรอบ หรือไม่หา เครื่อง อื่นลองเสียบดู

Comment

ลองเข้าไปปรับในตัวDriver ATI ดูครับ และลงDriverจอSamsungด้วยครับ(จำเป็นมาก)

Comment

ลงแล้วครับ Driver จอ ปรับ 1440*900 ได้แต่ภาพล้นจอ + กับภาพ ไม่ละเอียด เลยครับ

ปรกติจอผมไม่ต้องลง Driver เลย ตั้งแต่ไปซ่อมมาก็เป็นแล้วอ่ะ

Comment

อาการเีดียวกันเลยครับปรับ 1440x900 ไม่ได้เลยทั้งที่ใช้จอ Samsung 940 bw 19" ซึ่งปกติจะปรับได้อยู่แล้ว หลังจากซ่อมกลับลองเสียบสายใหม่ก็ไม่เห็นว่าจะช่วยอะไรขึ้น เลยลงทั้งไดรเวอร์การ์ดจอตัวใหม่หลายๆตัวก็ไม่ได้ ลงไดรเวอร์ที่แถมมากับจอแล้วก็ไม่ช่วยครับเลยลองปรับตรงไดรเวอร์ nvidia แล้วกด add เอาเป็นขนาด 1440x900 ก็ล้นจอเหมือนกันครับ ตัวผมเองใช้การ์ดจอ Gefoce8800 gts อยู่ลองลงหลายตัวละไม่ได้จริงๆใครทราบช่วยทีครับ สงสารเจ้าของกระทู้ด้วยเพราะอาการเดียวกันเลย อยากแก้ได้เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X