Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram ร้อนจะค้างใช่ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram ร้อนจะค้างใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผมกำลังสับสนว่าอาการค้างเวลารันงานหนัก เช่นเล่นเกมหรือตัดต่อไฟล์มันเกิดจากอะไรกันแน่ครับ ระหว่างการด์จอ และ แรมครับ บางทีก็ค้างประมาณ 1 นาทีแล้วก็เป็นปกติ และก็เป็นต่ออีก เล่นเกมไม่ได้เลยครับ เดิน 2-3 ก้าว หน้าจอค้างเลยครับต้องรีเครื่องใหม่ตลอดเลย เศร้าจริงๆ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

แรมไม่พอมั้งครับ

Comment

แรมของผม 512X2 น่าจะพอน่าครับ

Comment

เกมอะไรครับ

Comment

หรืออีกอย่างก็คือ window ที่ใช้อยู่จัดสรรแรมไม่ดี ทำให้ memory leak

Comment

BF 2 ครับ ผมลองลงวินโดร์ใหม่อาการค้างก็เหมือนเดิมละครับ มันจะเกี่ยวที่ความร้อนมากไปไหมครับ ผมใช้แรมของ Jet Ram ชิป Hynix DT-D43 อยู่ครับ การด์จอก็ X 700 DDR 2 256 MB ครับท่าน

Comment

ลองตรวจดูอุณหภูมิของระบบแล้วรึยังครับ บางทีมันอาจจะร้อนที่ส่วนอื่นด้วย

CPU ที่รันที่งานหนักๆ ถ้าร้อนเกินก็ทำให้ค้างเช่นกันนะครับ
              อาจจะไม่ใช่ที่แรมและ VGA ก็เป็นได้ครับ

Comment

มีส่วนๆ
                ก้าดจอ cpu ร้อนๆมาก

ต้องดูว่ารุ่นไร

Comment

ขอบคุณมากครับผมจะลองไล่ดูทีละตัววครับ

Comment

แรร้อนส่วนใหญ่จะไม่มีปันหานะคับ

ถ้ามีเปนหาก้อคงไหม้ - -

Comment

super Pi 32 รันถึง 32 Mb แล้วครับก็ปกติครับ โปรแกรมนี้ ทดสอบรวมทั้งหมดด้วยรึเปล่าครับ เช่น แรม การดจอ แต่ผมเห็น CPU รัน 100% ตลอดเลยครับ ไม่ค้างด้วยครับ อย่างนี้ถือว่าปกติยังครับ

Comment

เซ็คดูความร้อนของ ซีพียู เซ็คจากไบออสก็ได้ อาจจะร้อนนะครับดูจากที่เล่ามา

เช็คความร้อนจากการ์ดจอ จากโปรแกรมอะไรหว่า ผมไม่รู้ แต่เห็นเขาเช็คกัน (ผมเช็คโดยใช้มือจับ)

ดูว่า ชิ้นส่วนต่างๆ เสียบสนิทไหม (เกี่ยวบ้างเล็กน้อย)

ไวรัสน่าจะไม่มี เพราะบอกว่า ลงวินโด้ใหม่ แล้วไม่หาย

Comment

ครับ ใช้มือจับเลยหรอครับท่าน วัดออกมาเป็นอุณหภูมิตัวเลขเลยหรอครับ เจ๋งดี

Comment

Working...
                          X