Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mac Book / Book pro ของท่าน ๆ เวลาทำงานร้อนเท่าไหร่เอยยย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mac Book / Book pro ของท่าน ๆ เวลาทำงานร้อนเท่าไหร่เอยยย

ของผม Mac book pro อยู่ระหว่าง 42 - 63 องศา ล่าสุดเช็คตอนรันโปรแกรมเยอะ ๆ พุ่งทะลุที่ 70 องศา เลยต้องรีบปิดไม่กล้าทำงานต่อ ต้องไปหาพัดลมจ่อ มีใครร้อนเหมือนผมบ้างมั้ย

ใครมีวิธีคลายร้อนให้ลูกของท่านบ้างมั้ย ของวิธีหน่อย จะเปิดพัดลมจ่อก็มือแข็ง เปิดแอร์เย็นไปก็หนาวเองอีก

ของผมnewmacook 2.4 เปิดรันนิดๆหน่อยก็เกือบๆ50 รันอะไรๆเยอะๆก็ปาไป70กว่าๆ
    ใช้แท่นตั้งของcoolermaster แบบยกสูงๆแต่ไม่มีพัดลม ได้ผมดีเย็นสบาย

Comment

New Mac Book Pro ของผมยังไม่เคยวัด แต่เวลาใช้ชิปกราฟิก 9600M GT ร้อนมากๆ

Comment

NMBP ของคนรู้จัก fullload 80 กว่าครับ แต่ก็ไม่เห็นแฮงค์

วิธีง่ายสุดก็คงต้องหาอะไรมารองให้มีช่องว่างใต้เครื่องครับ ไม่งั้นก็ต้องซื้อแท่นวางที่มีพัดลม จะช่วยได้มาก

Comment

เรื่องความร้อนกับMACเป็นของคู่กันครับ เพราะทางappleเขาเน้นที่เงียบเวลาใช้งานครับ ส่วนใหญ่แล้วเลาใช้งานนานๆ(ส่วนใหญ่จะเป็นที่บ้าน)ควรใช้แท่นตั้งแบบมีพัดลมเป่าไปเลยครับ แต่ออกนอกบ้านผมว่าคงไม่ค่อยมีใครใช้งานทีหลายๆชั่วโมงหรอกมั้งครับ(เพราะแบตมันอยู่ได้ไม่นานอย่างที่คิด) อย่างมากก็แค่Presentงาน+เอามาเล่นโชว์สาวนิดๆหน่อยๆ

หรือถ้าใช้งานข้างนอกนานๆแล้วมีที่เสียบไฟก็พกแท่นตั้งไปเลยครับ ฮ่าฮ่า

Comment

50-60 ปกติเหมือนโน๊ตบุ๊คทั่วไป (ส่วนใหญ่)

Comment

ลองทำงานเกี่ยวกับการแปลงไฟล์วีดีโอ หรือตัดต่อวีดีโอดูสิครับ แล้วจะรู้ว่าความร้อนที่คุณว่าร้อนแล้วนั้นมันร้อนน้อยมากๆ เลย ของผมเคยร้อนสุดๆ CPU 82 องศาเซลเซียส
              GPU 103 องศาเซลเซียส
              ตอนนั้นผมแปลงไฟล์วีดีโอ

Comment

อย่าไปดูมันเลยน่ะ อุณหภูมิ วัดใจเอาเหอๆๆๆ วัดใน osx ผมได้มากสุดGPU 80 C (ไม่ไปทำอะไรกันเครื่องน่ะ) ปกติก็ GPU 49-55 C อยากให้พัดลมแรงๆ ก็ไปโหลดโปรแกรมชื่อว่า SMCfanControl มาใช้ อยากได้แรงเท่าไรปรับเอาเลย แต่ในwindows ตอน up firmware แล้วมันเหลือที่ 85 สูงสุด ก่อนup firmware มันอยู่ที่ จ100 C พอดี แต่ถ้าใช้ SMCfanControl มันจะเหลือ 75 C

link : http://www.macupdate.com/download.ph...trol_2_1_3.zip

เอาไปใช้ดูปรับได้สูงสุดที่ 6000RPM ปกติเขาตั้งไว้ที่ 2000RPM ผมไปอ่านๆที่ board discussion ใน web apple มันจะมีบางเครื่อง ที่ Nvidia ปั้ม chip มาไม่ดีเครื่องจะร้อนเร็วแล้วเวลาเล่นเกมส์ call of duty 4, crysis เครื่องมันจะดับไปเลย(black screen of death) blue ผมไม่กลัวคับผมกลัว black มีคนไทยคนไหนเป็นบ้างเปล่าเครื่องผมร้อนยังไงมันก็ไม่ดับ 5555
                Last edited by taywinw; 17 Dec 2008, 01:12:48.

Comment

เล่นเกมทีไรก็ปาไป 70+ ทุกทีอะครับ ขนาดผมตัวขาวหนะ

Comment

MBP เล่นเฉย ๆ ประมาณ 50 กว่า ๆ ครับ

ถ้าแปลงหนัง ทำ Photoshop , ตัดต่อ render , encode แตะ 80

Comment

เคยเจอร้อนสุด80ครับ หลังจากอัพเดทfirmwareครั้งล่าสุดแล้วด้วย

ตกใจจนเสียบฐานลองพัดลมแทบไม่ทัน

Comment

ร้อนมากก็ไม่เป็นไรหรอก

Comment

Originally posted by taywinw View Post
                          อย่าไปดูมันเลยน่ะ อุณหภูมิ วัดใจเอาเหอๆๆๆ วัดใน osx ผมได้มากสุดGPU 80 C (ไม่ไปทำอะไรกันเครื่องน่ะ) ปกติก็ GPU 49-55 C อยากให้พัดลมแรงๆ ก็ไปโหลดโปรแกรมชื่อว่า SMCfanControl มาใช้ อยากได้แรงเท่าไรปรับเอาเลย แต่ในwindows ตอน up firmware แล้วมันเหลือที่ 85 สูงสุด ก่อนup firmware มันอยู่ที่ จ100 C พอดี แต่ถ้าใช้ SMCfanControl มันจะเหลือ 75 C

link : http://www.macupdate.com/download.ph...trol_2_1_3.zip

เอาไปใช้ดูปรับได้สูงสุดที่ 6000RPM ปกติเขาตั้งไว้ที่ 2000RPM ผมไปอ่านๆที่ board discussion ใน web apple มันจะมีบางเครื่อง ที่ Nvidia ปั้ม chip มาไม่ดีเครื่องจะร้อนเร็วแล้วเวลาเล่นเกมส์ call of duty 4, crysis เครื่องมันจะดับไปเลย(black screen of death) blue ผมไม่กลัวคับผมกลัว black มีคนไทยคนไหนเป็นบ้างเปล่าเครื่องผมร้อนยังไงมันก็ไม่ดับ 5555
                          ใช่ครับๆ โหลด smc fan control ช่วยได้เยอะ ถ้าใช้ปรกติ macbook pro
                          cpu ผม 55C + - 10 C gpu60 C up
                          ส่วน macbook ไม่ได้โหลดตัววัด temp มาครับ แต่รู้ยึกจะเย็นกว่าเยอะ

ผมไป oc gpu nvidia แล้ว temp 90C กว่าๆ ใน winxp ใช้ riva tuner วัดเอา ตอนหลังๆ gpu clock 675 artifact เต็มจอเลย น่ากลัวมาก blue screen of death ก็โดนแล้ว ฮ่าๆๆแต่ black ยังไม่โดนอ่าครับ แต่สงสัยคงใกล้แล้วมั้ง ==

edit: up firmware นี่หมายถึง firmware ไหนหรือครับ?

Comment

สองตัวนี้คับ
                            MacBook Pro EFI Firmware Update 1.6 (1.9 MB)
                            MacBook Pro 15-inch SMC Firmware Update 1.2 (559 KB)
                            ออก Wednesday December 10, 2008 มันยังมี bug เวลา sleep ความร้อนขึ้นแล้วพัดลมไม่ทำงานอยู่ ต้องแก้ไขกันอีก

Comment

MBA early 2008
                              full load ด้วยการ rasterize ไฟล์ vector เป็น raster ขนาดเป็นเมตร ๆ
                              ที่ 74C สูงสุด ไม่ได้เปิดพัดลมให้ (อยากรู้ว่าไปสูงสุดเท่าไหร่)

Comment

Working...
                              X