Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเทียบ สองตัวนี้ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเทียบ สองตัวนี้ให้หน่อยครับ

คือหาข้อมูลแล้วก็ยังงง เกิดมาไม่เคยใช้ ค่ายสีแดงเลย ใช้สีเขียวตลอด

แล้วทีนี้ ที่ออฟฟิตมีคอมเหลือ เนื่องจากเลออฟคนออก ผมเลยจะสลับมาใช้แทนเครื่องเก่า

แต่ การ์ดจอมันผมไม่แน่ใจว่ามันแรงมากน้อยกว่ากันยังไงครับ

เช็คจากตรงไหนครับ ผมดู คล๊อกมันมากกว่า แต่ bus กะ เมม มันน้อยกว่า

รบกวนด้วยนะครับ อาจจะดูถามโงไปนิด แต่ไม่ได้ติดตามเรื่องการ์ดจอเลยครับ จะซื้อคอมใหม่ทีนึงถึงจะหาข้อมูล

เครื่องที่ไม่มีคนใช้ตอนนีมัน q6600 กะ ati ส่วนเครื่องที่ผมใช้ตอนนี้มัน e6600 กะ 8600gts

ขอบคุณมากครับ

สรุปคือตัวไหนดีกว่ากันครับ หรือพอๆกัน การ์ดจอเด้อ ซีพียูทราบแล้วครับ

ผมเน้นลื่นพอครับ ภาพสวยไม่สวยช่างมัน ผมทำสามดีครับ

Comment

ใช้มาทั้ง 2 ตัว ละ
      WinFast GF8600GTS
      Power Color HD3850

สีแดงแรงกว่าแน่นอน อะ
      ท่าเทียบแล้ว HD3850 แรงกว่า GF8600GTS ประมาณ เกือบๆ 50 % เชียวละ
      หรือ เเรงพอๆ GF9600GSO

http://www.techpowerup.com/reviews/S...4650_OC/1.html

Comment

คนละค่ายเอามาเปรียบเทียบกันตรงนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่าจะค่ายเดียวกัน
        แต่คนละรุ่นคนละชิพ ก็ดูที่ ความเร็วคอร์ ความเร็วเมม ความเร็วเฉดเดอร์ ไม่ได้อีก

อันดับแรกต้องดูที่ จำนวน Shaders กับ Bandwidth
        ลองลงมาก็ texture fillrate กับ Pixel fillrate

ถ้ายี่ห้อเดียวกันชิพเดียวกันแล้ว Shaders/Bandwidth เท่ากัน
        เราถึงจะดูที่ ความเร็วคอร์ ความเร็วเมม ความเร็วเฉดเดอร์ ได้ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ถ้าแรงพอกะ GF9600GSO นี้โอเคเลยครับสำหรับงานผม เพราะใช้ GF9600GSO อยู่ที่บ้านเหมือนกัน พอมองภาพออกเลยครับ

ส่วนคนอื่นๆที่เคยใช้ออกความคิดเห็นกันได้นะครับ แชร์ๆความรู้กัน

เพราะผมไม่ได้คิดแบ่งแยกสีเลย อันไหนแรงใช้อันนั้น อิอิ

Comment

ไม่ค่อยได้ใช้อะไรมากเท่าไหร่เลยรุ้แค่นิดหน่อย

Comment

Working...
            X