overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: x4คล๊อคต่ำ กับ core2 คล๊อคสูงอันไหนดีกว่ากัน

OverclockZone Member bossa26's Avatar

Smile x4คล๊อคต่ำ กับ core2 คล๊อคสูงอันไหนดีกว่ากัน

1ผมสนใจ HP pavillian สเปค AMD Phenom x4 Processor 9100e ( 1.80 GHz) nVidia GeForce 430 Chipset ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ Intel core 2 duo ที่คล๊อกสูงๆกว่าอย่างe4700(2.6) (เห็นมีรุ่นที่ราคาพอๆกัน) ไม่ทราบว่าอันไหนดีกว่ากันสำหรับการทำงานทั่วๆไปเล่นเนตพิมพ์งาน +เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย + ต้องการใช้ไปนานไม่ได้อัพบ่อยก็เลยอยากให้สเปคสูงๆเผื่อเวลามีโปรแกรมหรือมีวินโดว์ใหม่ๆออกมาจะได้ไม่อืด + ไม่ได้เอาไปลากเพิ่ม
    2อยากรู้ว่าchipset ตัวนี้มันสามารถอัพเป็นซีพียูตัวใหม่ๆได้แค่ไหน อย่างเช่นตัวphenom45nm ที่ยังไม่ออก
    3หรือว่าผมรอphenom45nmดีกว่า แล้วมันจะต้องรอนานแค่ไหนหรอครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by bossa26; 13 Dec 2008 at 15:01:48.

OverclockZone Member

ถ้าเป็นผม ผมรอครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

รอ ดีกว่า

OverclockZone Member nookie444's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางแค,พุทธมนฑล,ศาลายา 084-5319531

ดูลายเซ็นผมดิ อิอิ

ps000000
    Guest

ถ้าไม่รีบก็รอครับ ถ้ารีบผมว่า ฟีน่อม 9100e น่าเล่น

ปล. 9100e ตัวนี้ ไม่มีขายปลีกครับ ขายเฉพาะคอมชุดยี่ห้อเท่านั้น

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

รอเถอะนะ รอน่อม2ดีกว่า

OverclockZone Member bossa26's Avatar

ขอบคุณครับที่ช่วยกันตอบ แล้ว x4 45nm มันต้องรอนานแค่ไหนหรอครับ หลังปีใหม่นี่จะออกรึยัง (เอาแบบคอมยี่ห้อนะครับ) แล้วสรุปว่าสี่คอร์ความเร็วต่ำๆ กับสองคอร์เร็วๆอันไหนดีกว่ากันหรอครับ ยังไม่มีใครตอบเลย
    Last edited by bossa26; 13 Dec 2008 at 15:00:41.

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

AMD Phenom x4 Processor 9100e ( 1.80 GHz) เมืองไม่มีหลอกครับ มันเป็นแบบOEM มาเป็นถาดๆ ไม่มีแบบกล่องมั้งครับ แต่ถ้าอยากได้ไต้หวันน่าจะมี

OverclockZone Member straydogboss's Avatar

น่อม2แล้วมันจะถูกป่าวนิจะคุ้มกับซื้อไหมอ่ะครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

Quote Originally Posted by bossa26 View Post
    ขอบคุณครับที่ช่วยกันตอบ แล้ว x4 45nm มันต้องรอนานแค่ไหนหรอครับ หลังปีใหม่นี่จะออกรึยัง (เอาแบบคอมยี่ห้อนะครับ) แล้วสรุปว่าสี่คอร์ความเร็วต่ำๆ กับสองคอร์เร็วๆอันไหนดีกว่ากันหรอครับ ยังไม่มีใครตอบเลย
    โดยปกติ ชาวเราไม่นิยมซื้อคอมยี้ห้อหรอกครับ มักจะเลือกสเปคกันเอง แต่งกันเอง แรงกว่า สวยกว่า ถูกกว่า คอมยี้ห้อครับ

2หัวเร็วสูง เล่นเกมไวกว่า 4หัวความเร็วต่ำ เพราะเกมส่วนมากวิ่งไม่เต็ม4หัว แต่ถ้าใช้งาน4หัวดูดีกว่าครับ สรุปคืออยู่ที่การใช้งานครับ
    Last edited by boyro; 13 Dec 2008 at 16:05:49.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

ตามนั้นคับ คอมยี่ห้อส่วนใหญ่ในราคาเท่ากัน สู้ประกอบเองไม่ได้ครับ ผมเคยเจอมียี่ห้อเครื่องละ 20K เขียนไว้ว่าสำหรับคอเกมส์เมอร์ตัวจริง อย่างอื่นโอเคครับแต่การ์ดจอดันใส่ 8400GS มา?

OverclockZone Member Drunk's Avatar

45nm มันออกตัวมาแล้วนี่ครับ แค่รอมันเข้าเมืองไทย

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

ทำไมจึงจะซื้อ คอมยี่ห้อครับ...............

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

แรงกว่าเปล่าไม่รู้นะครับ แต่เท่าที่เคยใช้ ถ้าพวกชอบเปิดโปรแกรมแยะๆ นะใช้เลย X4 โลด
    รอ 45 nm ออกครัย แต่ให้เอา 65nm อิอิ เพราะ 45 คงยังแพงน่าดู แต่ 65 ราคาคงลงแบบมหาวินาศแหละครับ

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

อย่าซื้อเครื่องแบรนด์เลยนะ ผมขอร้อง อิอิ

ลองเอางบที่จะซื้อเครื่องแบรนด์ไปลง ห้องจัดสเปคสอิครับ

ได้ดีกว่านะผมว่า...

OverclockZone Member merlix's Avatar

ต้องดู เปน โปรแกรมๆ ไปคับ ส่วนมาก 4หัว จะแรงกว่า 2หัว ที่เห็นชัดๆเลยคือเรื่องแปลงไฟล์หนัง/เพลง หรือการบีบอัดข้อมูลด้วย winrar และ เกมส์ในอนาคตก้รองรับ 4หัวแน่ๆ คับดู gta4 เป้นตัวอย่าง

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ใช้แค่นั้นจะเอาแรงๆเวอร์ไปทำไมคับ

ทำงานทั่วไป เล่นเน็ต พิมพ์งาน เกมส์นิดหน่อย ซื้อได้เลย ตอนนี้ 15000 ไม่รวมจอ ก็ดีมากแล้ว(จิงๆ)

พยายามอย่าซื้อเผื่ออนาคตมาก มันสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ ไม่คุ้มค่าหรอกครับ

เอา AMD 2หัว เบาๆซักตัว บอร์ดธรรมดาๆ ผมว่าใช้ระดับที่คุณว่า มันไม่ได้ต่างกับคุณเอาสเปคเทพมาใช้เลยครับ ตอนนี้ 6000+ ก็ราคา 3000 เอง แรงมากแล้วนะ
    Last edited by tonzeero; 15 Dec 2008 at 04:55:16.

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ถ้าจะให้เทียบกัน

2 หัว เหมือนรถมอเตอร์ไซค์ อ่ะครับ จะบิดวิ่งที่ความเร็วเท่าไรก็ได้ ไปได้ทีละ 2 - 3 คน อาจอัดได้ถึง 5 คน แต่ก็ถึงที่หมายได้เหมือนกัน

4 หัว เหมือนรถสี่ล้อ (อาจเป็นรถกระบะ) อ่ะครับ จะเร่งวิ่งที่ความเร็วเท่าไรก็ได้ ถ้าเป็น Cab ก็ไปได้ทีละ 5 คน ถ้าอัด ก็อาจถึง 10 คน แต่ถึงที่หมายได้เหมือนกัน

อ้าวแล้ว 3 หัวล่ะ

3 หัว เหมือนรถตุ๊กตุ๊ก อ่ะครับ จะเร่งที่ความเร็วเท่าไรก็ได้ ไปได้ทีละ 4 คน ถ้าอัดก็อาจได้ 7 คน แต่ถึงจุดหมายได้เหมือนกัน

ทุกอย่างไปได้ถึงจุดหมายเหมือนกันแหละครับ ถ้าเครื่องไม่น๊อคซะก่อน เอิ๊กๆๆๆๆ

รถมอเตอร์ไซค์อาจเป็น Chopper ก็ได้ เครื่องแรง ก็เร็ว ถึงที่หมายเร็วหน่อย
    แต่ถ้าจะเปรียบ รถ 4 ล้อ เป็นรถอีแต๋น ก็ได้ครับ ไปช้าๆ หน่อย แต่ก็ถึงที่หมายได้เหมือนกัน แต่ช้าหน่อย แต่จุคนได้เยอะ ถึง 10 กว่าคน

OverclockZone Member essnara's Avatar

ดูลายเซ็นคนข้าง^^^ แจ่มเชื่อผม (เปลี่ยน VGA ใหม่)

OverclockZone Member pab6533's Avatar

รอไหวก็รอ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks