Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าบอร์ด P5K SE กับ P5K SE/EPUสามารถใส่กับ Pentium d 820 ได้หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าบอร์ด P5K SE กับ P5K SE/EPUสามารถใส่กับ Pentium d 820 ได้หรือเปล่าครับ

คือตอนนี้ไปๆมาๆกะจะไม่เปลี่ยน CPU จะใช้ Pentium d 820 ไปต่อแต่จะเปลี่ยน MB แทนเพราะมันเก่าเกินไปครับเลยอยากจะรุ้ว่าถ้าเปลี่ยนบอร์ดมาเป็น P5K SE กับ P5K SE/EPU 2ตัวสามารถใส่ร่วมกับ Pentium d 820 ได้หรือมั้ยครับถ้าใส่ได้จะได้อัพเกรดคอมครับ

ปล.แค่เกมส์ GTA IV จะทำให้ตัวเสียเงินเยอะคงไม่ไหวอ่ะภาพก็งั้นๆอ่ะไม่ได้สวยมากมายตอนนี้เลยตัดใจได้ล่ะไงใครรู้ว่าใส่ได้ไม่ได้ช่วยตอบทีนะครับ
    แล้วก็มันสามารถใส่ร่วม HDD IDE 40GB ได้หรือเปล่าตอนนี้งานก็ไม่ได้ทำแถมปิดเทอมไมได้เงินอีกยาจกก็คร่าวนี้แหละ

P5K SE/EPU

CPU

Intel Socket 775 Core™2 Quad/Core™2 Extreme/Core™2 Duo/Pentium® Extreme/Pentium® D/Pentium® 4 Processors
    Compatible with Intel® 05B/05A/06 processors
    Support Intel® 45nm CPU
    * Please update the latest BIOS to support Intel 45nm CPU

http://www.asus.com/products.aspx?mo...11&l3=534&l4=0

ide 40 gb ใส่ได้ครับ มี ide 1 ช่อง ก็พ่วงกับ cd-rom นั่นแหละ

Comment

Pentium® D มันหมายถึง Dual Core ด้วยหรือเปล่าครับผมงงตรงนี้แหละ Pentium D หรือ Pentium Dual core ไงก็ขอบคุณมากครับดีนะที่ใส่ร่วมกับ Pentium d 820 ได้

Comment

น่าจะต้องดูรหัสบน cpu ด้วยนะ

Intel® 05B/05A/06 processors ลองดูก่อนจะซื้อบอดใหม่

อย่างในภาพจะเป็น 05A

Last edited by kgb99; 13 Dec 2008, 14:25:30.

Comment

Originally posted by nongnis View Post
          Pentium® D มันหมายถึง Dual Core ด้วยหรือเปล่าครับผมงงตรงนี้แหละ Pentium D หรือ Pentium Dual core ไงก็ขอบคุณมากครับดีนะที่ใส่ร่วมกับ Pentium d 820 ได้
          ถูกต้องครับ Pentium D เป็นซีพียูที่มีสองคอร์เหมือนกับ Pentium Dual Core / Core2Duo แต่ Pentium D เป็นซีพียูบนสถาปัตยกรรมแบบเก่า ที่ใช้ GHz สูงๆ ในการประมวณผล เพราะฉนั้น Pentium D ที่มี GHz สูงๆ จะทำงานสู้ Pentium Dual Core / Core2Duo ที่มี GHz ต่ำกว่าไม่ได้

Comment

แล้วP5K SE กับ P5K SE/EPU
            มันต่างกันยังไง อยากรู้...

Comment

Originally posted by SuN_Ji View Post
              แล้วP5K SE กับ P5K SE/EPU
              มันต่างกันยังไง อยากรู้...
              ต่างกันที่ ไม่มี EPU กับ มี EPU

EPU ก็เป็นระบบประหยัดพลังงานไรพวกนี้

ASUS ซีรี่ส์ P5Q เมนบอร์ดที่สามารถตอบโจทย์ของคุณได้อย่างครบถ้วนในหนึ่งเดียว สามารถตอบสนองทุกความต้องการได้อย่างมีประสิทธิภาพ ด้วยการทำงานที่ยอดเยี่ยม พร้อมทั้งระบบ EPU-6 ช่วยลดพลังงานในการใช้งาน โดยจะช่วยป้องกันการสูญเสียพลังงานที่เปล่าประโยชน์ด้วยระบบตรวจจับและควบ คุมการทำงานของ Power Supply ได้อย่างชาญฉลาด ซึ่งเป็นการลดความร้อนและให้ประสิทธิภาพของพลังงานมากถึง 96% จึงทำให้เป็นการประหยัดค่าไฟฟ้าได้ไปในตัว นอกจากนี้แล้วเมนบอร์ดรุ่นนี้ยังสามารถควบคุมการทำงานของอุปกรณ์หลักทั้ง 6 ของเครื่องคอมพิวเตอร์ ได้แก่ CPU , การ์ด VGA , หน่วยความจำ , Chipset , ฮาร์ดดิสก์ และระบบระบายความร้อนของ CPU ได้อย่างมีคุณภาพอีกด้วย ที่สำคัญระบบอัจฉริยะ EPU-6 ยังสามารถระบุและเลือกใช้สถานภาพการทำงานของ CPU ได้อย่างเหมาะสม และสามารถปรับแต่งให้ประหยัดพลังงานได้สูงสุด ส่วนด้านการ์ด VGA ซึ่งปกติแล้วจะใช้พลังงานมากกว่าที่ต้องการ ระบบ EPU-6 ก็จะช่วยสนับสนุนการ์ด Graphic ให้ตรวจสอบการทำงานได้อย่างอัตโนมัติ เพื่อให้ได้ความถี่ที่เหมาะสม จะได้เป็นการยืดอายุการใช้งานและรักษาคุณภาพของอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ให้สามารถ ใช้งานได้อย่างสูงสุด สนใจเลือกซื้อสินค้าได้ที่ร้านค้าตัวแทนจำหน่ายทั่วไป ภายใต้สัญลักษณ์ดีคอม พร้อมการันตีคุณภาพสินค้าที่ได้มาตราฐาน และนโยบายการเคลมสินค้า “ ซื้อที่ไหน เคลมได้ที่ DCOM Shop ทั่วประเทศ “

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ได้ที่ บริษัท ดีคอมพิวเตอร์ โทร.0-2697-5550 หรือ www.dcomputer.com

Comment

ได้ความรู้อีกแล้ว

ตอนแรกนึกว่าจะตอบแบบกวนๆซะอีก
                "ต่างกันที่ ไม่มี EPU กับ มี EPU"

Comment

Originally posted by SuN_Ji View Post
                  ได้ความรู้อีกแล้ว

ตอนแรกนึกว่าจะตอบแบบกวนๆซะอีก
                  "ต่างกันที่ ไม่มี EPU กับ มี EPU"
                  ครับผม ตอนแรกจะตอบแค่นั้นแหละครับ อิอิ

Comment

Working...
                  X