Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการปรับแรงดันไฟหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการปรับแรงดันไฟหน่อยครับ

spec ที่ใช้คือ Q9550 sink aerocool // GA EP45 UD3P
    ผมทดแรม 1:1 แล้ว แต่งงเวลาปรับแรงดันไฟอ่ะครับว่าปรับที่ Vcore อย่างเดียวเองเหรอ เพราะเวลาที่ผมปรับแล้ว CPUZ มันไม่อ่านเท่ากะค่าที่ตั้งไว้ใน bios อ่ะ
    และผมควรตั้งแรงดันไฟเท่าไหร่ดีครับท่าจะ overclock ให้ได้ 4 Ghz และเสถียรอ่ะ เพราะตอนเน้ตั้งแล้วมันชอบเด้งออกมาเวลาเล่นเกมนานๆอ่า

ไฟ cpu ตอนนี้เท่าไหร่ ลองเพิ่มอีกสัก 2-3 สเต็ปก็ได้ แล้วที่ว่า CPUZ มันอ่านได้ไม่เท่ากับที่ตั้งไว้ในบอร์ด มันคืออาการไฟดรอปครับ ถือเป้นเรื่องปกติ เวลา oc ไปที่บัสสูงๆ อาจจะต้องเพิ่มไฟส่วนอื่นด้วย พวกไฟ fsb ไฟ nb ไฟแรม

Comment

ตอนเน้อยู่ที่ 1.45 อ่ะครับ เพิ่มไปเป็น 1.5 เลยดีมั้ยครับท่าน

Comment

Originally posted by knightsofgod View Post
        ตอนเน้อยู่ที่ 1.45 อ่ะครับ เพิ่มไปเป็น 1.5 เลยดีมั้ยครับท่าน
        สูงไปมั้งครับ Q9550 นะครับ ที่ 4G

นี้ซิ้งเดิมๆเลยครับ

ปล ผมเองไม่เคยลอง Gigabyte นะครับ เลยไม่รู้ปรับไงครับ ไม่ร้อนเท่าไรกับซิ้งเดิมๆ สำหรับ ASUS ครับ

Comment

ใช้ของ Arctic-Cooling Freezer XTREME อ่ะครับซิ้ง

Comment

ไม่น่าเกิน 1.4V ก็น่าจะนิ่งๆที่ 4G นะครับ

Comment

1.4v คือค่าที่ตั้งที่ vcore ใน bios แล้วอ่านได้ 1.4 ใน CPU-Z ใช้ไหมท่าน เพราะผมตั้ง 1.4 ใน bios แล้วมันอ่านไม่ถึง 1.4 ใน CPU-Z อ่ะครับ

Comment

ต่างกันนิดๆหน่อยๆ ไม่ต้องคิดมากครับ ปรัมาณนั้นแหละครับ ดูของผม 1.36 เอง

Comment

Working...
                X