Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกระจ่างเรื่อง DDR RAM ลักษณะต่างๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกระจ่างเรื่อง DDR RAM ลักษณะต่างๆครับ

คือ กำลังอยากได้แรมสัก 1G แต่ไม่รู้ว่าจะเลือกอย่างไร
    1.คำว่า KIT และ TWIN ที่ต่อท้าย DDR RAM มันหมายความว่าอย่างไร
    2.mainbord ที่ไม่รองรับ DUAL channel ควรจะซื้อแรมที่ทำDual channel ดีไหม
    3.Ram ยี่ห้อใหนเหมาะกับ A7N8X-X ,CPU Barton 2500+ (ขอแบบฟันธงครับ)
    4.แรมที่มี 16 ชิพ กับ 8 ชิพ คืออะไร
    ขอบคุณที่ให้ความรู้มา ณ ที่นี้ครับ

1. ความหมายเดียวกันครับ ขายเป็นคู่
    2. จะซื้อแบบนั้นก็ได้ครับ แต่บอร์ดมันก็วิ่งเป็น single
    3. ถ้าใช้งานปกติๆ อะไรก็ได้ครับตามกำลังทรัพย์
    4. แรมบางยี่ห้อมันจะมีหน้าเดียว มีชิป(IC) 8 เม็ด บางยี่ห้อก็มี 2 ด้านอีก 8 เม็ดรวมกันก็เป็น 16 ครับ

ปล. บอร์ดตัวนี้รับแรมสูงสุดที่บัส 400 MHz ถ้าซื้อก็เอาเต็มแม็คไปเลยนะครับ

PC-3200 400 MHz
    Last edited by pann; 14 Feb 2007, 22:15:02.

Comment

ครับ บอร์ดรองรับได้ 3G กะว่าจะซื้อ 1G 2 แถวเลยดีไหมครับ

Comment

1.คำว่า KIT และ TWIN ที่ต่อท้าย DDR RAM มันหมายความว่าอย่างไร
        .. หมายความว่ามันขายเป็นคู่ครับมาเป็น Dual Channal
        2.mainbord ที่ไม่รองรับ DUAL channel ควรจะซื้อแรมที่ทำDual channel ดีไหม
        .. ซื้อไปเถอะครับ ขายง่ายถ้าจะเปลี่ยน
        3.Ram ยี่ห้อใหนเหมาะกับ A7N8X-X ,CPU Barton 2500+ (ขอแบบฟันธงครับ)
        .. แรมคุณภาพเหมือนกันครับ หาประกันดีๆเป็นพอครับ
        4.แรมที่มี 16 ชิพ กับ 8 ชิพ คืออะไร
        .. มันก็คือชิปที่อยู่บน PCB บางรุ่นบางยี่ห้อ 512 MB มี 8 ชิป บางยี่ห้อ 16 ชิป

Comment

Originally posted by pacifist View Post
          ครับ บอร์ดรองรับได้ 3G กะว่าจะซื้อ 1G 2 แถวเลยดีไหมครับ
          ตามศรัทธาและกำลังทรัพย์ ได้เลยครับ แรมเยอะยิ่งดีครับ

แล้วตอนนี้เป็นช่วงน้ำขึ้นให้รีบตักแรมลงให้รีบซื้อ ครับ

Comment

1.เพิ่มให้เขาบอกว่าจะเร็วขึ้น 0.5 เปอร์เซ็นครับ ถ้าใช้เป็นคู่ อิอิ
            2.จะซื้อมารอก่อนก็ได้ครับ ถ้ามีโครงการจะเปลี่ยนเมนบร์ดครับ
            3.แรมไหนก็ได้ครับ เพราะบัสจะแค่ 333 เท่านั้นครับ วิ่งไม่เต็มบัส 400 ครับ
            4.ลองนับดูเลยครับ 1 แผงจะมีเม็ดแรม อยู่ 8 กับ 16 ชิปครับอยู่บนแผงน่ะครับ

Comment

ได้ความรู้เพิ่มเติมมาอีก อิอิ หัวไหล่ตูด

Comment

ขอถามอีก1 คำถาม ยี่ห้อไหน มีแรม 8 ชิพ กับ 16 ชิพ ครับ
                ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านครับ

Comment

คำว่า KIT และ TWIN ยังมีความหมายอีกอย่าง สำหรับแรมของ Corsair นะครับ

KIT จะใช้กับรุ่น VS (Value Select) หรือรุ่นประหยัด

Twin จะใช้กับรุ่น TwinX ซึ่งเป็นแรมคัดเกรด ราคาจะสูงขึ้น แต่ OC ได้ดีกว่า VS (แต่ไม่ได้หมายความว่า VS จะ OC ไม่ได้นะครับ แค่ต้องอาศัยดวงนิดหน่อย ในการหาว่า ชิพไหนจะ OC ได้ดี)

โดยปรกติแล้ว TwinX ของ Corsair จะ OC ได้ 20% ขึ้นไป

Comment

Working...
                  X