overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับความร้อน cpu หน่อยจ้า

` $h@~M@n~|<inG `
    Guest

Default ขอสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับความร้อน cpu หน่อยจ้า

คือพอดีว่าเพิ่งซ์อคอมมาใหม่ ประกอบเอง แต่งงว่าทำไมcpu มานขึ้นอุณหภูมิเกือบ70องศาแหนะคับ -*- แต่พอป่ะจับฮีตซิ้ง ก้อมะร้อนนะ แร้วมานจามีปันหาตงที่ว่า พอมานขึ้นร้อนมากๆ เด๋วๆมานก้อจาค้างบ้าง รีสตาทเองบ้าง ใครมีข้อแถลงไขหรือแนะนำ ก้อช่วยมาตอบให้หายข้องใจหน่อยนะค๊าบ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆๆ คับผม

Guest

นี่อ่าคับ เอาภาพมาลงไว้ให้ดู ช่วยทีนะค๊าบผม

OverclockZone Member Bat 6111's Avatar

ลองเช็ค Heat Sink ใหม่ดูครับ แล้วก้อดูซิลิโคนดี ๆ อีกทีครับ !!!

Guest

ไม่ทราบว่าต้องเช็ตยังไงบ้างอ่าคับ ดูว่าประกอบตัวพัดลมcpuสนิทหรือป่าวอ่าหรอคับ ?

0.0
    Guest

เปิดเครื่องให้ร้อน
    รีสตาทดูในไบออส
    ปิดเครื่องเอานิ้วแตะซิ้ง
    ถ้าร้อนจี๋เช็คตามด้านบน
    ถ้าอุ่นๆsensorเพี้น

Mac Addict User tassapon's Avatar

70 องศา แต่ซิงค์ไปร้อน ก็แปลว่าซิงค์ไม่สนิทครับ ต้องคบกันนานๆ เอ๊ย ไม่ใช่

ลองถอดมาแล้วใส่กลับลงไปใหม่ครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ดูจากรอบพัดลมแล้วคงไม่เพี้ยน 4000 รอบ ถอดซิงค์ทาซิลิโคลนใหม่ดู
    ซิงค์ไม่แนบสนิท ก็ ซิลิโคลนทาไม่เนียน ตามนี้
    (4000 รอบ หุหุหุ)

Guest

ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะค๊าบ ที่ช่วยแถลงไขข้อข้องใจ แหะๆ ขอบคุนจิงๆงับ แระจาลองทามตามดูนะคับๆ

Guest

แระเรื่องที่อยู่ๆมานรีสตาทเองบ้าง ค้างบ้างเนี่ย คงเปนเพราะเรื่องความร้อนนี่แหละ ใช่มะคับ ?

OverclockZone Member shikuva's Avatar

Quote Originally Posted by ` $h@~M@n~|<inG ` View Post
    แระเรื่องที่อยู่ๆมานรีสตาทเองบ้าง ค้างบ้างเนี่ย คงเปนเพราะเรื่องความร้อนนี่แหละ ใช่มะคับ ?
    น่าจะเกิดจากความร้อนอะหละคับ หลักๆง่ายๆคับ เวลาท่านแกะซึ้งหงายมาดู ซิลิโคนต้องติดซึ้งมาเต็มตาม
    รอยหน้าสัมผัส CPU คับ คือเป็น สี่เหลี่ยมตามแบบกระดอง CPU ถ้าติดมาครึ่งเดียวหรือนิดหน่อยแสดงว่า ซึ้งไม่สนิทคับผม

Guest

คือว่า ผมลองเช็คพัดลมและก้อติดสนิทดีคับ คือพอเอาcpuและฮีตซิ้งนี่ ปายลองที่ศุนย์Com7 มานขึ้นอุณหภูมิแค่ 33 เองคับ -*- ลองกลับมาFlash BIOS ดูก้อแล้ว แต่ยางขึ้น60กว่าๆเหมือนเดิม แบบนี้มานเปนเพราะไรได้บ้างอ่าคับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

เป็นเพราะท่านพิมไทยไม่ถูกครับ

คอมมันจึงเกิดอารมณ์ที่รักชาติขึ้นมาเลยเดือดไงครับ

แซวขำๆ แต่ถ้าพิมไทยแบบถูกต้องได้ก็ดีนะครับ แบบว่า " คนไทยรึปล่าว "

Guest

เปนไปได้ที่จะเกี่ยวกับ การจ่ายไฟไม่ดี ของ PSU มะคับ

Bookmarks

Bookmarks