Announcement

Collapse
No announcement yet.

อนาคตของ AM2 จะรุ่ง หรือจะล่วงเหมือน 939 ในตอนนี้ และช่วยผมเลือก Cpu ทีครับ ^ ^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อนาคตของ AM2 จะรุ่ง หรือจะล่วงเหมือน 939 ในตอนนี้ และช่วยผมเลือก Cpu ทีครับ ^ ^

ผมอยากถามเรื่อง อนาคตของ Socket ของ AM2 ครับ ว่ามันจะรุ่งมากขนาดไหน หรือมันจะร่วงในไม่ช้าเหมือนกับ 939 ครับ

รบกวนช่วยเลือกค่าย Cpu ให้ผมหน่อยครับ (ผมอยากให้แนะนำแบบที่เหมาะกับการใช้งานครับ ไม่เอาความชอบส่วนตัว และไม่เอาความเห็นแบบเด็กช่างเกเรนะครับ {แนว กุใช้ Intel ใครใช้ Amd เป็นฟราย หรือ AMD เจ๋งสุด กุเกลียด Intel }อะไรประมาณนี้ ไม่เอานะครับ

การใช้งานจะเป็นไปในแนวรองรับ User เยอะๆหน่อย ใช้งาน Appserv เป็นหลักครับ ประมาณว่า จะทำเป็น Server เล็กๆ นิดๆ หน่อยน่ะครับ อาจจะใช้ลง Freebsd ไม่ก็ Linux ด้วยครับ
    ผมอยากทราบว่า ที่ผมใช้งาน มันเหมาะกับ Cpu ค่ายไหนครับ

แต่งบ Cpu ไม่เกิน 5,000 ครับ

AM2 คงอยู่อีกซักพักเพราะตอนนี้มี Socket ใหม่มาอีกแล้วแต่ราคาจี๊ดมาก

Comment

AMD แหละเหมาะแล้ว งบประมาณนี้

Comment

ผมว่าเหาะกับ AMD ครับงบน้อยนี่ครับ

Comment

เลือกตามที่ชอบดีกว่าคับ ถ้า จะเปลี่ยนตาม เทคโนโลยีใหม่ๆ ไม่ไหวหรอกคับ มันไปไวมาก ถ้ามันยังเกินความจำเป็นที่เราจะใช้+งบประมาณ มันก็ไม่ดี ไม่แน่คุณซื้อตัวใหม่ที่จะมาแทน AM2 แต่ซักครึ่งปี มันออก Socket ตัวใหม่อีก คุณก็ต้องเปลี่ยนมันอีก

Comment

ผมไม่ได้ไหลตามเทคโนโลยีซักเท่าไหร่ครับ เพียงแต่ว่า ผมเผื่อเอาไว้อัพคอมไว้ในอนาคตครับ อย่างตอนนี้ ผมอยากได้ 939 3500+ ที่ไอทีแกรนด์บางแค ไม่มีของทั้งตึกเลยครับ ผมเลยไม่อยากจะให้มันเป็นแบบนั้น

แล้วถ้างบมันน้อยไป รบกวนแนะนำผมทีครับว่า

ผมจะเพิ่มงบกับ Cpu เป็น 10000 แล้วลดสเป็คแรมลงจาก 8000 ให้เหลือซัก 5000 จะดีรึปล่าวครับ

ที่ผมวางไว้ผมจะใช้ตัว Corsair 2 G ครับ

Comment

ยกตัวอย่างในอดีตของผม ใช้ Intel Socket7 > AMD Socket 7 > AMD Socket A > AMD Socket 939 ตั้งแต่ปี 38 > ถึงปัจจุบัน ซึ่งในระหว่างแต่ละแพลทฟรอมนั้นมีอะไรมาบ้างท่านคงทราบ ที่ผมไม่เคยซื้อใช้เอง การเลือกซื้อมันอยู่ที่ว่าการใช้งานเราจะพอใจในประสิทธิภาพที่ได้ขนาดไหน เหมาะสมกับช่วงเวลาที่เราจะอัพเกรดอย่างไร เพราะในระหว่างทางผมก็อัพเกรดไปเรื่อยๆ ตามการใช้งานจริง เล่นเกมส์ที่ชอบไม่ได้ก็อัพ ก็เปลี่ยน เพิ่ม ตามงบประมาณที่มี ไม่ได้ตามเทคโนฯใหม่ๆ เอาแรงเร็ว เสียดายเงินครับ

Comment

ถ้าไม่ใช่ clock อะไร แรม Rox dynet ผมว่า เป็นตัวเลือกที่ดีนะ แต่ถ้า จะ clock ด้วยก็ คอแซ ละกาน ผม ใช้อยู่ คอแซ ตัว vs 1gb*2 ว่าจะขายแล้วใช้ rox 1gb*2 ละ 555

ถ้าจะเล่น ตอนนี้น่าใช้ AM2 มากกว่า 939 นะผมว่า DDR2 แรมด้วย ยังไงซะมันก็ยังไม่น่าจะตกรุ่นเร็วมากมาย ความเห็นผมคนเดียวนะ รอท่านอื่นมา ชี้แนะก็ได้

Comment

Originally posted by layjung View Post
                  ยกตัวอย่างในอดีตของผม ใช้ Intel Socket7 > AMD Socket 7 > AMD Socket A > AMD Socket 939 ตั้งแต่ปี 38 > ถึงปัจจุบัน ซึ่งในระหว่างแต่ละแพลทฟรอมนั้นมีอะไรมาบ้างท่านคงทราบ ที่ผมไม่เคยซื้อใช้เอง การเลือกซื้อมันอยู่ที่ว่าการใช้งานเราจะพอใจในประสิทธิภาพที่ได้ขนาดไหน เหมาะสมกับช่วงเวลาที่เราจะอัพเกรดอย่างไร เพราะในระหว่างทางผมก็อัพเกรดไปเรื่อยๆ ตามการใช้งานจริง เล่นเกมส์ที่ชอบไม่ได้ก็อัพ ก็เปลี่ยน เพิ่ม ตามงบประมาณที่มี ไม่ได้ตามเทคโนฯใหม่ๆ เอาแรงเร็ว เสียดายเงินครับ
                  ผมจะเอามาใช้งานพวก Appserv ครับ รอบนี้อัพแล้วใช้ยาวไปเลยครับ ผมเลยต้องคิดมากๆ ครับ เผื่ออนาคต ผมจำเป็นต้องเพิ่มความเร็ว มันจะเป็นเหมือนที่ผมเป็นอีก คือ หาอุปกรณ์ไม่ได้เลย -*-

Originally posted by Overclockz View Post
                  ถ้าไม่ใช่ clock อะไร แรม Rox dynet ผมว่า เป็นตัวเลือกที่ดีนะ แต่ถ้า จะ clock ด้วยก็ คอแซ ละกาน ผม ใช้อยู่ คอแซ ตัว vs 1gb*2 ว่าจะขายแล้วใช้ rox 1gb*2 ละ 555

ถ้าจะเล่น ตอนนี้น่าใช้ AM2 มากกว่า 939 นะผมว่า DDR2 แรมด้วย ยังไงซะมันก็ยังไม่น่าจะตกรุ่นเร็วมากมาย ความเห็นผมคนเดียวนะ รอท่านอื่นมา ชี้แนะก็ได้
                  ผมไม่ Oc ครับ เปิดใช้ธรรดา และเปิด 24 ชม.ด้วยครับ ที่ผมจำเป็นต้องใช้แรม 1g*2 ครับ ลดราคาลงมาเยอะก็ดีครับ ถ้ามันเสถียรเหมือนกันครับ

Comment

Rox ตัวเก่าผมก็ ใช้งานได้ดีนะ คอมผมก็ 24 เหมือนกัน 3-4 วันจะพักเครื่องประมาณ 3-4 ชม แรมจะซื้อรีบซื้อคับ เผื่อมันขึ้น จะแย่เอา

Comment

http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3670

ตัวนนี้ดิครับถูก ดี

Comment

Originally posted by layjung View Post

ชอบคำตอบท่านจิงๆครับ เดียวผมจะไปเป็นสายพันธุ์เดียวกับท่านแล้วนะครับ

Galaxy 7900 + VF700

Comment

แต่งบ Cpu ไม่เกิน 5,000 ครับ เหตุผลแค่นี้ก็ควรมอง amdได้แล้ว

ส่วนจะเล่น939หรือam2 ต้องดูว่า
                          ถ้ามี939อยู่แล้ว ไม่สมควรเปลี่ยน เอาเงินไปเพิ่มตรงอื่นดีก่า

ถ้าไม่มีเลยก็เล่น am2 จะไปซื้อทำไมของเก่า

Comment

ซื้อเมื่อจำเป็นต้องใช้ ซื้อเมื่อต้องการ อย่าไปสนใจว่าเทคโนโลยีนู้นกาลังจามา เราไม่มีวันก้าวทันมันหรอกครับ ซื้อAM2 วันนี้ พรุ่งนี้เขาก็ต้องพัฒนา รุ่นใหม่ๆอยู่ดี

Comment

ไม่มีซ๊อกเก็ตไหนที่จะรุ่งหรอกครับ มีแต่ร่วงลงไปเรื่อยๆ

Comment

Working...
                              X