Announcement

Collapse
No announcement yet.

Notebook สำหรับการตัดต่อแนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Notebook สำหรับการตัดต่อแนะนำด้วยครับ

อยากได้สัก 15" ครับ เอามาตัดต่อไฟล์ vdo Full-HD ไม่ทราบว่าต้องใช้ spec ไหนครับ
    ที่สามารถทำงานแบบ realtime ได้เลย ราคาประมาณเท่าไหร่ ชอบ Asus ครับ

แล้ว spec notebook ดังกล่าว เอามาซื้อเครื่อง desktop ราคา desktop จะที่เท่าไหร่ครับ
    กำลัง ลังเลใจ แต่คิดว่ามันคงประหยัดกว่าเยอะ แต่ notebook ที่ใช้มันเริ่มต๊องแล้ว
    ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาแนะนำ

งานสำหรับตัดต่อ ให้เน้นที่ซีพียูครับ เอาตัวที่ซีพียูแรง ๆ ไว้ก่อน ประมาณพวก T8xxx T9xxx ครับ
    แรมไม่ต่ำกว่า 2 GB ฮาร์ดดิสก์สัก 250 GB ขึ้นไป มีการ์ดจอด้วยก็ดีครับ แต่ถ้าเอามาซื้อเครื่องพีซี จะได้สเป็กสูงกว่ามากเลยครับ

Comment

โน๊ตบุ๊คจะมีข้อดีคือประหยัดไฟกว่าครับ เวลาตัดต่อต้องใช้เวลานาน ก็จะประหยัดกว่าพีซี

Comment

ASUS M51VA-AP017C น่าจะถูกใจท่านครับ

Comment

ตามนั้นครับ เน้น cpu ดีกว่า

Comment

ทำงานตัดต่อ หรือพวกกราฟฟิกที่มีการใช้งานเจาะจงโปรแกรมอย่างเต็มเหนี่ยว
            ผมแนะนำ AMD ครับ ส่วนลายละเอียดลึกๆผมไม่แน่ใจในข้อมูลผมไม่พูดดีกว่าครับ
            รอ Rep อื่น หรือให้ท่านไปลองค้นคว้าเอาเองดีกว่า
            เพื่อนผมทำงานคล้ายๆก้ับด้านนี้เหมือนกันครับ จะเป็นแนว 3D Rander แล้วนำไป
            ตัดต่อใน Affter Effect 64 bit เห็นผลเลยครับ โดยเฉพาะ Ram ยิ่งมากยิ่งดี
            ( ที่ว่านี่ PC นะครับ และก็เป็นควอดคอร์ด้วย )
            ผมคิดว่างานที่ท่่านทำแบบประจำๆ ด้วยไลฟ์สไตล์แบบได้อยู่ติดกับที่ ปล่อยให้เรนเดอร์
            เป็นวันๆ แม้ NB มันจะประหยัดไฟกว่า แต่กำไรที่หดหายไปกับประสิทธิภาพที่ด้อยลงมา
            เืัทียบแล้วผมแนะนำให้ท่านใช้ PC ดีกว่าครับ และก็ใช้จอภาพใหญ่ๆไปเลยซัก 20 นิ้ว
            หรือ 17 up และเหมือนจะมีการ์ดแคปเจอร์ตัวนึงที่เฉพาะทางมากกว่าพวกการ์ดจอในเวลา
            จะแปลงสัญญาณจากกล้อง VDO เข้าคอมกว่าการ์ดจอทั่วไปที่ไว้สำหรับเล่นเกมที่ส่วนมาก
            มีใน NB นะครับ แถมลองคิดดูว่างานตัดต่อ "จำเป็น" ยิ่งกว่า CPU หรือ Ram ก็คือ
            HDD ขนาดใหญ่ที่จุได้ยิ่งเยอะยิ่งดีอีกด้วย ใน NB ท่านอาจจะหาซัก 500 GB ในราคา
            ที่แพงเฉียดฟ้า หรือจะทดแทนด้วยการหา Extarnal HDD ซัก 1-2 TB มาต่อ Sata เข้าเครื่อง
            ก็ต้องมีอะแดปเตอร์เพิ่มขึ้นมาเทอะทะอีกตัว ไฟก็กินขึ้นไปอีก
            ผมมองการณ์ไกลไว้นิดนึงน่ะครับ แม้จะไมไ่ด้ทำงานสายไดเรกเตอร์ตัดต่อโดยตรง
            แต่ก็เคยจับงานที่มีความเกี่ยวข้องอยู่บ้าง ผมแนะนำให้ใช้ PC ครับ ตัดต่อไวกว่าเยอะ
            ถ้า NB ตัวใหม่ๆแรงๆก็แนะนำ MSI GX630
            เหตุผลเพราะเป็น AMD แรมเป็น DDR3 มี Esata

ราคา PC ผมไม่สันทัดครับ แยกชิ้นส่วนเอามาบรรยายให้ฟังทีละชิ้นคงไม่ได้
            พอดีศึกษาแต่ NB แต่ผมตีราคาไว้ไม่เกิน 30000 ครับที่ว่ามานี่
            Last edited by pattyna; 14 Dec 2008, 19:28:56.

Comment

MAC

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

กล้องที่ใช้เป็น file ครับเพราะฉะนั้นไม่ต้อง cApture แล้ว ใจก็อยากได้ desktop
                แต่ nb ตัวนี้ดันไปทำน้ำหกใส่ และต้องเดินทางบ่อยด้วยครับ สะดวกกว่าถ้าเป็น nb (ใจเอนเอียงไปทางnb)
                เอามาตัดต่อเล่นๆครับ ไปเที่ยวมา ทำ home vdo เล่นๆ แต่อยากได้แบบเร็วๆอะครับ เวลาไม่ค่อยมี

Comment

Aspire 6935G ครับพี่น้อง

Comment

ไม่เน้น 3D
                    ThinkPad 7735-E21 แต่ 14.1'' อ่ะครับ
                    CPU> T8100
                    Chipset> GM965
                    RAM> บางร้าน 1 / 2 Gb 667MHz แนะนำว่า Up เปน 4Gb ไปเลย DDr2 กำลังจะหมดยุค ถูกโคตรๆ
                    ประกัน > Worldwide ONSITE + Accident Warranty 3 Yrs. ครับ

แต่ถ้างบเยอะจัด ThinkPad W500 (จอความละเอียดสูง 15'' + เลือก CPU แรงๆ + ได้ Chipset 4 series + DDR3 1066Mhz) หรือ ThinkPad T400(14.1'')/T500(15.x'') (เลือก CPU แรงๆ ได้ Chipset 4 series + DDR3 1066MHz) ครับ
                    ส่วนตัวทำงานเป็นงานขนาดนี้ผมว่า ThinkPad W500 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ เพราะจอเหมาะกับงาน Graphics ครับ แต่ราคาก็โหดตามกันไปครับ สั่งได้จากท่าน ragrave ในห้อง Market นะครับ เพราะว่า ตอนนี้ ThinkPad ที่เป็น Chip 4 series เข้าแค่ SL series ครับ

ส่วนประกัน ThinkPad Worldwide ครับ

Comment

ไม่เน้น 3D เอา intel ดีกว่าครับ

desktop เลือกซื้อหน่อย ราคา 20,000 บาท ได้สเปคเท่า notebook 70000+
                      Last edited by sandy207; 15 Dec 2008, 12:38:23.

Comment

ตามงบประมาน เน้น CPU กับ RAM ไว้ก่อนครับ

Comment

Working...
                        X