Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเข้าbios raid ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเข้าbios raid ไม่ได้

mb p5b ไม่ทราบว่าจะเข้าเมนูbios raidยังไงครับ คือจะต่อ hd raid0ในคู่มือบอกให้กด Ctrl-Jเข้าbios raidแต่กดยังไงก็เข้าไม่ได้หรือต้องมีขั้นตอนอื่นครับ ขอความช่วยหลือด้วยครับ

ต้องเปิดการใช้ raid ใน menu ใน bios ก่อนคับ

Comment

Originally posted by ohmmo144 View Post
      ต้องเปิดการใช้ raid ใน menu ใน bios ก่อนคับ
      เปิดแล้วครับตามคู่มือ กดF10ออกมารีสตาร์ใหม่จากนั้นกด Ctrl-J ก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเข้าwindowsตามเดิม(ใช้วิสต้าครับซึ่งไม่น่าต้องติดตั้งไดเวอร์raid) MB อีกตัว P5VD2-MXเปิดเมนูraidเสร็จ กด tab เข้าตั้งค่าraidได้เลย ตัวนี้งงจังช่วยด้วยครับ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=261691
        เจอมาคับ ^^'

Comment

Originally posted by ohmmo144 View Post
          ขอบคุณมากครับ

Comment

ถ้าจะทำRaid 0 จำเป็นต้องใช้ HDD ความจุเท่ากันมั้ยครับ

Comment

ไม่จำเป็นครับแต่จะมีปัญหา คือถ้าเราใช้HD2ตัวที่ขนาดไม่เท่ากันเช่น 160 1ลูก 200 1ลูก มารวมกัน เราก็จะได้ความจุ รวมแค่320g จะไม่ได้ที่360g เพราะการทำraid จะเอาHDตัวที่ขนาดเล็กสุดเป็นตัวกำหนดครับ

Comment

แล้วraid 0 ต้องทำก่อนลงwindosมั้ยครับ

Comment

การต่อraid ไม่ว่าจะ0-1-5-10 ก็ต้องทำก่อนลงwindowsครับเพราะ windowsเดิมเราลงแบบไม่raidใช้HDลูกเดียว แล้วจะมาแก้ไขให้เป็นระบบraid ซึ่งhdทำงานร่วมกัน2ลูกขึ้นไป ยังไงwindowsเดิมก็ใช้ไม่ได้ครับ ต้องตั้งค่าraidและลงwindowsครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X