Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8400 ถ้า o/c แล้วความเร็วใกล้ๆ กันเลือกแบบไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E8400 ถ้า o/c แล้วความเร็วใกล้ๆ กันเลือกแบบไหนดีครับ

คือตอนนี้ยังไำม่อยากลงทุนซื้อ Sink ใหม่ เลยไม่อยากเพิ่มไฟ vcore

เคยใช้ 9x400 = 3.60 GHz ใช้ vcore เดิมๆ (ตั้ง 1.25v แต่มันใช้ 1.22v) Vram เดิมๆ (1.80) ก็เสถียรดี

แต่เนื่องด้วยผมใช้ ram bus 1066 ของ A-Data เลยอยากให้ bus มันสูงๆ หน่อย เท่าที่ลอง

7x500 = 3.50 Ghz ใช้ vcore เดิมๆ แต่ Vram ลอง 2.0v ก็เสถียรพอใช้ได้ (แต่ยังไม่แน่ใจว่าดีเท่า 3.6 มั้ย)

แบบนี้เลือก fsb สูงๆ จะได้ประสิทธิภาพโดยรวมดีกว่ามั้ยครับ ในกรณีที่ความเร็วได้ใกล้ๆ กัน เพราะไม่อยากเ้พิ่มไฟ cpu

ขอบคุณครับ ช่วยชี้แนะด้วย

ถ้าความเร็วเท่ากัน
    ตัวไหนบัสสูงกว่า อันนั้นแรงกว่า

Comment

อาจจะเห็นผลในบางงานครับ งานที่เกี่ยวกับการโอนถ่ายข้อมูลบัสสูงอาจจะได้เปรียบ แต่งานที่เกี่ยวกับแปลงไฟล์ที่ต้องใช้
      ซีพียูประมวนผล GHz สูงก็ได้เปรียบครับ แต่ GHz สูงจะเห็นผลมากว่าบัสสูงครับ

Comment

บัสแรมเยอะขนาดนี้เล่น 9x500 ไปเลยครับ
        ผมก็เล่นอยู่เท่านี้เลย แรม 4 กิ๊กเดิมๆบัส 800 แต่อัดบัสไปที่ 1000 ความแรงก็พอใจเลยครับ

Comment

ปกติเค้านิยมเล่น Bus สูงครับ ถ้าอุปกรณ์อื้ออำนวย

Comment

500*7 แรงกว่าครับ

Comment

7.5*500 ก็ได้นิครับ ไม่ต้องปรับไฟ ตั้งเปน auto หมดก็ผ่านแล้ว

Comment

Working...
              X