Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีหลักการอะไรที่คำนวนว่าคอขวด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีหลักการอะไรที่คำนวนว่าคอขวด

คือจะประกอบเครื่องใหม่ จะดูไงว่าคอขวดรึเปล่า

มีสูตรคำนวนเปล่าครับ

เท่าที่รู้ คอขวดที่เห็นได้ชัดที่สุดคือ Cpu กับ แรม ครับ

เช่น Cpu ตัวนี้ บัส 800 มี Maximum Transfer Rate 6400MB/s
    แต่ไปใช้แรมบัส 533 x 8 เท่ากับ 4,264MB/S

Cpu ส่งเร็วที่ 64G แต่แรมรับ/ส่ง แค่ 4.2 ก็จะไปไปคอขวดที่แรม Cpu เร็ว แต่แรมส่งไม่ทัน

ทางแก้ที่เห็นกันบ่อยคือ การทำ DualChannal ครับ

Cpu = 6400
    แรม 533 x 8 x2 = 8528

แค่นี้ก็ไม่คอขวดที่แรมแล้ว

ปล.อ้างอิงจากหนังสือนะ

Comment

ดูระบบ System ว่าเข้ากันใหม และงานเราที่ใช้งาน ออกไปทางด้านนั้น ก็จะไม่คอขวด (เหล้า)
      เอาไปทำงาน (แปลงไฟล์ Encore Rander ตัดต่อ VDO)
      E2140 + HD4870X2 + RAM 4GB = ขวดแน่ๆ (ติด CPU แต่ก็ทำได้เช่นกัน เเต่ช้ามากกกกกกกกกกกก)
      มันต้อง Q9550 + HD4670 + RAM 4GB = เหมาะกับงาน ลื่นใหล ดีเยี่ยม

Comment

อย่าให้อย่างอื่นเร็วกว่า cpu เดี๋ยว cpu คิดไม่ทัน

Comment

งั้น
          E8600 3.33
          E8500 3.16
          E8400 3.00
          มานก้อเท่ากันดิครับ เพราะ บัสเท่ากัน (เป็นไปม่ายได้)

และ 1 คอ 2คอ 3คอ 4คอ
          มานต้อง คูณป่าวครับ

ส่วน VGA นี่ก้อดู เบนมาก เอาได้ใช่ปะครับ

Comment

ดัน ตกแล้ว

Comment

จะใช้อะไรบ้างครับ ที่คิดไว้หนะ

Comment

ลองใช้ 3D Mark 06 ดูนะครับ แล้วดูคะแนน 3 หมวด ที่ออกมา

อย่างลายเซ็นผมเนี่ย CPU เป็นตัวถ่วงครับ ฮิๆๆๆ

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                  ลองใช้ 3D Mark 06 ดูนะครับ แล้วดูคะแนน 3 หมวด ที่ออกมา

อย่างลายเซ็นผมเนี่ย CPU เป็นตัวถ่วงครับ ฮิๆๆๆ
                  ก้อต้องซื้อมาก่อนดิครับ

Comment

ซื้ออะไรเอ่ยคับ

3D Mark 06 ?

Comment

กำ ตอบหลายกระทู้ เบลอ

โชว์ลาว เอิกๆๆ

Comment

Working...
                      X