Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วย iphoto ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วย iphoto ครับผม

คือ ตอนนี้ใน macbook ของผม ในหน้า desktop
    จะมีโฟลเดอร์ภาพอยู่ ประมาณ 200 ภาพ
    ทีนี้ ผมอยากจะแต่งภาพ ด้วยโปรแกรม iphoto
    ผมก็เข้่าไปสร้างอัลบั้มใหม่ในโปรแกรม แล้วลากภาพลงไป
    ทีนี้ พอแต่งรูปไปแล้ว ทำไมมันไม่เซฟทับของเดิมอะครับ
    อยากให้มันเซฟทับตัวเดิมไปเลย ได้รึเปล่าครับ
    แล้วเราจะรู้ได้ยังไง ว่าไฟล์ภาพที่แต่งแล้ว เมื่อเรากด done
    มันจะไปเซฟทีไ่หนครับ รบกวนหน่อยจ้า

พึ่งมาลองใช้จริงๆจังๆ ยังมีงงๆอยู่บ้าง รบกวนด้วยครับ

เปิด iPhoto > Preferences > Advance > ที่ Copy item to the iPhoto Library ให้ติ๊กออกครับ
    Last edited by Kho_t_de; 14 Dec 2008, 21:26:52.

Comment

^
      ^
      อันนี้คือ ทำให้มันเซฟทับของเดิม ใช่ไหมครับ

Comment

โดยปกติ เวลาเราลากไฟล์ลงไปใน iPhoto มันจะสร้าง Library ขึ้นมาอันนึง แล้วมันจะ Copy รูปไปไว้ในนั้น รูปที่เราเห็นใน iPhoto คือรูปที่อยู่ใน Library ไม่ใช่รูปที่อยู่ในโฟลเดอร์บนเดสทอปเครื่องคุณ tnz_rock ไงครับ

ลองดูครับ ถูกผิดยังไงก็ชี้แนะด้วย

Comment

Working...
        X