Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review HP mini 1001tu netbook ตัวใหม่สำหรับวัยรุ่นครับ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review HP mini 1001tu netbook ตัวใหม่สำหรับวัยรุ่นครับ^^

Review HP mini 1001tu netbook ตัวใหม่สำหรับวัยรุ่นครับ^^

หลังจากที่ผมเคยได้ review asus eeepc 1000h ไปแล้ว คราวนี้มาดูเจ้า netbook ตัวใหม่ ที่สามารถเอาชนะใจวัยสะรุ่นอย่างผมได้ภายในครั้งแรกที่ได้เห็น
    สเปค
    Processor
    CPU Intel Atom N270(1.6 GHz, 512KB L2, FSB 533 MHz)
    Chipset Intel Mobile 945GSE
    Graphic system
    Graphic Chip Intel GMA950
    Display
    Type 10.2 inch WSVGA (1024x600)
    Main Memory
    Memory 1 GB DDR2
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 60 G 4200 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive No
    Web Camera
    Details Integrated HP webcam
    Port & Interface
    USB 2
    Firewire No
    DVI No
    S-video No
    e-SATA No
    HDMI No
    Card Reader 5 in 1
    Express Slot No
    LAN N/A
    Modem N/A
    Wireless Connection
    Wireless Lan 802.11b/g WIFI
    Bluetooth Yes
    Battery
    Details 3 Cell Li-ion

OS Windows xp sp3 แท้ๆคร้าบบบ

การใช้งาน
    ขนาดและการพกพา
    ด้วยขนาดหน้าจอ 10.2" ทำให้เป็น notebook ขนาดเล็กหรือที่เราๆเรียกกันว่า netbook เหมือนกับ netbook ตัวอื่นๆ แต่ด้วยความบาง เบา (เทียบกะ asus eeepc 1000h ตัวเก่า) ซึ่งเจ้า HP mini 1001tu ตัวนี้หน้าเพียง 1" มิติที่บางกว่า สั้นกว่า จึงทำให้มันสามารถ พกพา ได้สะดวกกว่าเจ้า eeepc พอสมควร

การใช้งานจริง

การใช้งานจริงๆของเจ้า HP Mini 1001tu นี้อาจจะไม่แตกต่างจากเจ้า eeepc หรือ netbook ที่ใช้ cpu intel atom n270 แต่สิ่งที่แตกต่างจากเจ้า eeepc 1000h อย่างชัดเจนอย่างหนึ่งคือจอแสดงผลที่เป็นแบบ กระจก ทำให้ภาพและสีสรร สวยงามกว่าจอ ด้านที่ใช้ใน eeepc พอสมควรทีเดียวแต่ต้องแลกมาด้วยการสะท้อนของจอกระจกทั่วไปครับ
    HDD
    ส่วนเรื่อง hdd 60G 4200 rpm นั้นอาจจะไม่จุใจมากนัก อาจจะไม่เหมาะกับคนที่ใช้เก็บขอมูลหรือรูปถ่ายเยอะๆ แต่ด้วยความที่เป็น hdd 4200 rpm ทำให้เจ้า HP mini ตัวนี้ทำงานได้เงียบพอสมควร ไม่มีเสียง HDD มากวนใจ ความร้อนก็ค่อนข้างต่ำมาก ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณ 36-40 องศาเท่านั้น ส่วน cpu ก็อยู่ในระดับปกติครับ แต่จะได้ยินเสียงพัดลมระบายอากาศทำงานอยู่เกือบตลอดเวลา( asus 1000h ก็เช่นกัน)
    การเชื่อมต่อ
    อีกอย่างที่อาจจะไม่ถูกใจวัยทำงานเท่าไหร่คอเรื่อง port การเชื่อมต่อ USB มีมาให้แค่ 2 portเท่านั้น
    ส่วนportอื่นๆก็เหมือนกับ netbook ค่ายอื่น

INTERNET
    แน่นอนครับเรื่องนี้สำคัญมากเพราะnetbook เกิดมาเพื่อเล่น internetเป็นหลัก แรกๆก็กลัวๆเรื่องสัญสาญ Wi-Fi ที่ขึ้นชื่อลือชาของ HP ว่าไม่ได้เรื่องเท่าไหร่ แต่จากการใช้งานมาระยะหนึ่งกลับไม่พบปัญหาใดๆ ทั้งเรื่องของสัญญานแกว่ง รับสัญญาณไม่ดี ตรงกันข้ามกลับสามารถทำงานได้อย่างดี รับสัญญานได้อย่างไม่มีปัญหา เทียบกะ ASUS G1sn benq s41 acer 4730 สามารถรับสัญญานได้เหมือนๆกันทุกประการออกจะดีกว่า s41 อยู่หน่อยๆด้วยครับ wabcam ทำงานได้ดีเหมาะแก่การ chat แบบคุยไปเห็นหัวสิวไปครับ เรื่องรับสัญญานสบายใจได้ครับ แป้นพิมพ์ใหญ่ เต็มพื้นที่ใช้งานได้ง่ายกว่า EEEPC 1000H ครับ แต่ไม่มี ภาษาไทยติดมาน่ะครับ ไม่แน่รออีกหน่อย hp อาจจะทำ ภาษาไทยติดมาด้วยเลยก็ได้ครับ
    DVD
    ไม่มีปัญหาครับ เนื่องจากไม่มีครับผม
    battery
    ตัวที่ผมซื้อมาเป็นแบบ 3 cell บางมาก ใส่ใต้เครื่องไม่มีส่วนนูนให้เห็นเลยแนบสนิทดีมากครับ แต่เพราะมันเป็น 3 cell ทำให้ความสามารถในการใช้งานนอกสถานที่น้อยกว่า asus eeepc 1000h ที่เป็น 6 cell อยู่พอสมควร เจ้า HP ตัวนี้สามารถทำงานได้ประมาณ 2.30-3ชม เต็มที่ครับ เทียบกะเจ้า eeepc 1000h ที่อยู่ได้ถึง 6ชม แล้วแพ้แบบไม่เห็นฝุ่น แต่อย่างว่าล่ะครับ ใครจะมานั้งเล่นแบบไม่มีปลั๊กอยู่ครั้งล่ะนานๆ ผมเลยตัดเรื่องนี้ไปได้ เพราะเล่นที่ไรอยู่ใกล้ปลั๊กทุกทีครับ เลือก บาง เบา ใว้ก่อนครับผม
    เสียง
    ไม่เบาครับสำหรับเจ้าตัวเล็ก เสียงดีกว่ามือถือแน่นอนครับ ^^
    สรุป

หากเพื่อนๆกำลังมองหา netbook สวยๆ บางๆ เบาๆ ซักตัว เพื่อใช้งานทั่วไป ไม่เน้น ใช้งานด้วย battery มากจนเกินไป จอสวย ปุ่มคีบร์อดใหญ่ใช้งานง่าย เสียงดี นอกจาก EEEPC 1000H MSI WIND แล้ว เจ้า HP mini 1001th ตัวนี้เป็นทางเลือกที่ดีอีกตัวครับ กับราคาเบาๆ 16900(ร้านคิด vat 1000 15900+1000) ครับผม ส่วนตัวชอบกว่า eeepc 1000h ครับ
    Last edited by turionx2; 12 Jul 2009, 12:09:33.

รูปถ่ายมุมต่างๆครับ
    Last edited by turionx2; 12 Jul 2009, 12:09:33.

Comment

HP mini 1001tu & HK P2000 V3 คู่หูใหม่ของผมครับ เจอผมที่ไหนเจอเจ้า2ตัวนี้ที่นั้นครับผมมม

Comment

สวยยครับ

ขอค่าตัวด้วยครับ

อิอิ

ถ้าใช้ CPU Intel ตั้งแต่แรกน่าจะขายดีแล้วนะเนี่ย

Comment

วันนี้ที่รอคอย มาถึงแล้ว ดีใจมากค่ะที่ได้ชมReview HP mini 1001tu รีวิวได้เยี่ยมมากค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ เรื่องเสียงสู้กับ eeepc 1000h ตัวไหนเสียงดีกว่าค่ะ

Comment

สวยมากครับเสี่ย ยืมปืนไปยิงคนหน่อยดิครับ มันไปชอบทอมแล้ว ยิง 2 คนพร้อมกันเลย อิอิอิ

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
              สวยมากครับเสี่ย ยืมปืนไปยิงคนหน่อยดิครับ มันไปชอบทอมแล้ว ยิง 2 คนพร้อมกันเลย อิอิอิ
              พี่แวมเสียน้องคนสวยให้ทอมไปแล้วหรือครับ อย่างนี้ต้องลงโทษให้สาสม

Comment

Originally posted by matin2549 View Post
                วันนี้ที่รอคอย มาถึงแล้ว ดีใจมากค่ะที่ได้ชมReview HP mini 1001tu รีวิวได้เยี่ยมมากค่ะ ขอบคุณมากๆเลยค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ เรื่องเสียงสู้กับ eeepc 1000h ตัวไหนเสียงดีกว่าค่ะ
                ทั้งหมดเพื่อน้องคนเดียวเลยครับ

ปล เรื่องเสียงไม่แพ้กันครับ พอๆกันเลย

Comment

ชอบปืนมากกว่าครับ สวยจังเลย

Comment

^^
                    Last edited by turionx2; 15 Dec 2008, 09:38:24.

Comment

ขอถามหน่อยครับ
                      จาก rep#2 รูปแรก port ที่อยู่ทางขวาถัดจากช่องระบายอากาศ คือ port อะไรครับ

Comment

HK p2000 ท่านได้มาราคาเท่าไดครับ กะลังตัดสินใจ ระหว่าง Glock19 กะ P2000 นี่แหะ

Comment

Originally posted by vader007 View Post
                          HK p2000 ท่านได้มาราคาเท่าไดครับ กะลังตัดสินใจ ระหว่าง Glock19 กะ P2000 นี่แหะ
                          93k ครับผม กล่องเดิม ด้ามเปลี่ยน เป้า กุญแจ กระสุนจากโรงงานทุกอย่างครบเหมือนออกห้างครับ พี่ที่รู้จักขายให้ อายุ1ปีพอดี สภาพ99% เลยครับ แต่ของใหม่ออกห้างน่าจะ120k upแล้วมั้งครับแถมหายากหน่อยครับผม
                          Last edited by turionx2; 12 Jul 2009, 12:09:11.

Comment

สวยดี แล้วลงวิสต้าได้ไหมงับ

Comment

สวยๆครับแต่ผมว่ามะค่อยคุ้มเพิ่มตังอีกหน่อยได้ครบเลย เหอๆ
                              ปล.ปืนเจงๆหรอครับนึกว่าบีบีกลัวจังอย่าไปหาเรื่องพี่เค้านะโดนยิงตายแน่ๆ อิอิ

Comment

Working...
                              X