Announcement

Collapse
No announcement yet.

บีบไฟล์ยังไงให้เล็กที่สุดคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บีบไฟล์ยังไงให้เล็กที่สุดคับ

ใช้winrar บีบไฟล์จาก481Mb เหลือ481Mb เท่าเดิม งง...หรือว่าผมทำอะไรผิด ไรท์ลงดีวีดีไม่ได้อะคับ เกินมา9Mbเอง โอเวอร์ไรท์ก็ไม่ได้ ขอบคุณคับ

ไฟล์อะไรเหรอครับ ถ้าเป็นพวก mp3 jpg หรือไฟล์ video ยังไงบีบลงไปก็ไม่ลด

Comment

.exe อ่ะคับ บีบยังไงก็ได้เท่าเดิม

Comment

แสดงว่ามันถูกบีบอัดมาแล้วน่ะ มันเลยบีบอัดไม่ได้อีก

Comment

ใช้ KGB บีบ

Comment

ผมไปเจอไฟล์นึงมาครับ ไม่รู้เขาบีบได้ไงครับ 3 เมกกว่า ๆ แตกไฟล์ออกมาได้ 4 จิ๊กกว่า (นามสกุล rar) เป็นไฟล์วินโดว์ 7 ครับ ทึ่งเลย ทำได้ไงนี่ (ผมใช้เวลาแตกไฟล์ออกมาไม่ถึงหนึ่งนาทีนี่สิ ยิ่งงงใหญ่เลยครับ ทำได้ไงนี่ ใครรู้บอกผมด้วยคนครับ)

Comment

มันต้องดุที่ตัวไฟล์ด้วยครับว่าเข้ารหัสแบบไหน
              ถ้าเกิดตัวบีบอัดเข้ารหัสให้เล็กลงได้อีกมันก็จะลงได้เท่าที่มันทำได้
              แต่ถ้าไฟล์ที่มันตันแล้วยังไงก็บีบไม่ได้อีก

Comment

Originally posted by anunai View Post
                ผมไปเจอไฟล์นึงมาครับ ไม่รู้เขาบีบได้ไงครับ 3 เมกกว่า ๆ แตกไฟล์ออกมาได้ 4 จิ๊กกว่า (นามสกุล rar) เป็นไฟล์วินโดว์ 7 ครับ ทึ่งเลย ทำได้ไงนี่ (ผมใช้เวลาแตกไฟล์ออกมาไม่ถึงหนึ่งนาทีนี่สิ ยิ่งงงใหญ่เลยครับ ทำได้ไงนี่ ใครรู้บอกผมด้วยคนครับ)

ใช่ครับ ผมก็เคยเจอเหมือนกัน อยากรู็ว่าบีบไฟล์ยังไงให้ได้น้อยขนาดนัน้

ใครรู้แนะนำที

Comment

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ผมเคยใช้ 7z บีบไฟล์ โฟลเดอร์เกมส์ l4d 2 ให้น้องที่ทำงาน
                    จากโฟลเดอร์ไฟล์ทั้งหมดราวๆ 7gb
                    บีบ มาเหลือ 4gb พอดีแผ่น dvd
                    ผมตั้งแบบให้มันบีบมาพอดีแผ่น dvd 4.35gb อะคับ
                    แต่พอลองกับไฟล์อื่น กลับไม่ได้ผล
                    ไม่รู้เหมือนกันว่ามันใช้หลักอะไรในการคำนวน

Comment

Originally posted by beer_rs View Post
                      ใช่ครับ ผมก็เคยเจอเหมือนกัน อยากรู็ว่าบีบไฟล์ยังไงให้ได้น้อยขนาดนัน้

ผมก็อยากรู้

Comment

Originally posted by anunai View Post
                        Originally posted by beer_rs View Post

ตามหาคำตอบด้วยคน เคยพยายามค้นหาทั่ว Google แล้ว
                        เจอวิธีอยู่เหมือนกัน แต่ลองทำแล้วก็ไม่เห็นมันจะเล็กลงเลย

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ผมใช้ 7z โดยบีบ Compression Level = Ultra, Compression Method = LZMA (LZMA เป็นรูปแบบที่ทาง 7z บอกว่าบีบอัดข้อมูลได้มาก)
                            ถ้าเข้าใจไม่ผิด ตามหลักการ ถ้า file เป็น text จะสามารถบีบอัดได้เยอะ ถ้าเป็นรูปภาพหรืออื่นๆ จะบีบอัดได้้น้อยหรือแทบไม่ได้เลย

Comment

Originally posted by วาสลีน View Post
                              ตามหาคำตอบด้วยคน เคยพยายามค้นหาทั่ว Google แล้ว
                              เจอวิธีอยู่เหมือนกัน แต่ลองทำแล้วก็ไม่เห็นมันจะเล็กลงเลย
                              เหมือนกันอยากรุ้จังว่าทำได้ไง

Comment

Working...
                              X