overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ขอทราบข้อดีข้อเสียของLenovoด้วยครับ

OverclockZone Member

Smile ขอทราบข้อดีข้อเสียของLenovoด้วยครับ

อยากทราบข้อดีข้อเสียของNotebookยี่ห้อLenovoอะคับ แล้วขอช่วยเปรียบเทียบกับยี่ห้อื่นด้วยนะครับ ใช้งานพวกgraphic + เล่นเกมหนักๆหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

บริการหลังการขายน้อยไปหน่อยครับพี่น้อง

OverclockZone Member powerdome's Avatar
    ในเมืองนคร หน้าวัดเพชรจริกครับ

ทาญาติต่อจากไอบีเอ็ม

OverclockZone Member Mbell's Avatar

สำหรับผมคือ รูปทรง ครับ ไม่มีความน่าสนใจเลย

ส่วนความคุ้มค่านั้นอีกเรื่องนึงครับ

ถ้าให้เลือกผมชอบ dell มากกว่า

ทน อึด รูปทรงเป็นกลางดีไม่สวยเวอร์ ถือแล้วดูภูมิฐานเป็นคนทำงานดี

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ถ้า Lenovo 3000 series ก็มีทั้งสวยและไม่สวยครับ
    แต่ถ้า ThinkPad หล่ะก็ แบบ IBM เมื่อนก่อนเลยครับ กล่อง ดำ มี Hinge เหล็ก แต่ทนมากครับ ส่วนเรื่องประกันแล้วแต่รุ่นนะครับอย่าง R61 7735-E21 ผมว่าประกันดีกว่าหลายๆยี่ห้อแน่ๆครับ
    Onsite Worldwide + Accident 3 ปีครับ แต่อย่าง 7732-A14 ก็ได้ Carry-in 1 ปีครับ แตกต่างกันไปครับ

ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ ไม่รุ้ว่า 3000 series จะรองรับรึเปล่านะครับ แต่ถ้า ThinkPad คงไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะรุ่นที่มี Card จอแยกดีๆหน่อยหล่ะก็งบ บานครับ อาจจะต้องมองหา T61 / T400 /T500 หรือ อาจจะต้อง W500 เลยครับ แต่ถ้าเข้าใจไม่ผิด ยังไงก็สู้การ์ดจอของ S42 ไม่ได้ ถ้าจะเล่นหนักๆหาอันอื่นดีกว่าครับ เพราะ ThinkPad ออกแบบมาเพื่อคนทำงานมากกว่าเล่นเกมส์ครับ
    Last edited by naja_return; 16 Dec 2008 at 01:33:50.

OverclockZone Member mltr13's Avatar

Dell เกิน 2 ปี บอดี้จะเปลียนใหม่ .... หากท่านจับใส่ตอนเสียพอดี บางทีประกันมีแต่ดันไม่มีอะไรให้เปลี่ยน แต่ต้องยกให้ Dell เป็นที่ 1 เรื่องประกัน ความรวดเร็ว ความพอใจ (จากที่ผ่านตาในเน็ตบ่อยๆ)

ibm หรือ lenovo (ตระกูล thinkpad) ... บอดี้เดิมๆทั้งชาติ ใช้ที่ไหนก็เชย (แต่บางคนภูมิใจที่เป็นthinkpad) ไม่ต้องกลัวเรื่องอะไรจะขาด เพราะมันใช้บอดี้สไตล์เดิม ๆ ทั้งปีทั้งชาติ ..ความทนไม่มีใครสู้พี่แกได้ เท่าที่รู้มาเด่น ๆ ... สามารถรับน้ำหนักคนเหยียบได้ 80 kg , ทำน้ำหกใส่คีย์บอร์ดก็ไม่เป็นไร เพราะมีรูระบายด้านล่าง , บานพับเปิดปิด เปิด-ปิดได้สุด ทดลองจาก lab lenovo , หาได้จาก youtube พิมพ์ thinkpad แล้วดูเองแล้วกันเห้ย

... แต่เรื่องความทนอันดับ 1 ของโน๊ตบุค รวมถึงความเย็นจัดเหมือนเหมือนใช้ cpu ที่ได้มาจากขั้วโลกเหนือ ... ทำให้ผมฟันธงว่า Thinkpad น่าใช้เป็นอันดับ 2 รองจาก Fujitsu ด้วยเหตุผลที่ว่า ความเก๋า ความทน ความอึด ความเย็น
    Last edited by mltr13; 16 Dec 2008 at 01:37:06.

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

กะ IBM ชอบอยู่สิ่งเดียวคือ

หนังเหนียวจริงๆ

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ไหนๆมาเป็นชุดแล้วผมต่อให้จบเลยละกัน เด่นๆของ ThinkPad ที่ผมชอบนะ

- Active Protection System (APS) โดยตัวเครื่อง ThinkPad จะมี Accerometer (วัดความเร่ง คำนวนแรง F=ma) แบบ 2 มิติครับ โดย หัวอ่าน HDD จะถูกเก็บเพื่อป้องกันการขูดระหว่างหัวอ่านกับแผ่น เพื่อนๆหลายๆคนคงเคยมี CD Walkman นะครับ เวลาเขย่าเครื่อง บางทาง CD จะครูดกับตัวเครื่องนะครับจะได้ยินเสียงได้เลย แต่นั่น CD ระยะจากแผ่นกับเครื่ออย่างน้อยๆ 2mm+ ครับ แต่ถ้าเป็น HDD หัวอ่านจะห่ างจากแผ่นเพียงครึ่งหนึ่งของความหนาของเส้นผมครับ ถ้าครูดคือ Bad Sector ครับ
    ถ้าลอง Boot เครื่องThinkPad แล้วเขย่าเครื่อง จะพบว่า APS จะทำงาน เพราะจะพบว่าเครื่องจะไม่ยอม boot หาไม่หยุดเขย่าครับ 5555+ แต่ Function นี้ปิดได้นะครับ แต่ไม่แนะนำ ส่วนตัวได้พิสูจน์ด้วยการทำหล่น 2 ครั้ง HDD ไม่มีปัญหา และยังเคยลง Windows ระหว่างเดินทางจาก สามย่านไปอารีครับ ลงช้าหน่อยแต่ไม่มีปัญหาครับ
    พบได้ใน ThinkPad รุ่นปัจจุบันทุกรุ่นครับ

- Magnesium Alloy Roll Cage (Magnesium Alloy Skeleton) โครงสร้างภายในที่เสริมการรองรับแรง โดย Magnesium Alloy จะเป็นโลหะที่เทนแรงได้มาก ถึงแม้จะไม่มากที่สุดแต่ด้วยน้ำหนักที่เบากว่าโลหะอื่นๆ Magnesium Alloy จึงเป็นวัสดุที่ได้รับเลือกมาทำ Roll Cage โดยจะรองรับแรงได้มากกว่า Notebook ที่ไม่มี Roll Cage 4 เท่า
    พบได้ใน ThinkPad R series(61 , later)/T series/ X200s / X300 / X301 / W series / Z series

-Keyboard ครับ Keyboard ที่แข็งที่สุดครับ แต่ Lay-Out แปลกครับ มีรูระบายน้ำครับ มีมาตั้งแต่ R40 มั้งครับ
    พบได้ใน ThinkPad รุ่นหลังจาก R40 ทั้งหมด แต่น่าจะยกเว้น SL series ที่ตัว body ไม่มีรุระบายน้ำครับ

-Track Point ตุ่มแดงๆกลาง Keyboard ที่ใช้แทนเมาส์ตั้งแต่ Notebook ถือกำเนิดจนตอนนี้กลายเป็น Logo ของ ThinkPad ไปแล้ว ถ้าใช้ถนัดๆจะเร็วกว่า TouchPad ครับ แต่ TouchPad ก้มีนะ ยกเว้นใน X series แต่ X300 /301 มีนะ
    พบได้ใน ThinkPAd ทุกรุ่นถ้าไม่มีแสดงว่า ThinkPad ตัวปลอมครับ 555+

-ThinkLight เทคโนโลยีโบราณๆของ ThinkPad คือ ไฟ LED ดวงเล็กๆเพื่อส่อง Keyboard สามารถเปิดได้โดยกด Fn+PgUp
    พบได้ใน ThinkPad น่าจะทุกรุ่นไม่รุว่า SL series มีรึเปล่า

- Steel Hinge เป็นอีกจุดเด่นของ ThinkPad โดย Steel Hinge มีความทนทานสูงมาก จะสามารถเห็นภาพ คนถือ ThinkPad โดยใช้มือจับที่ LCD ที่กางสุดได้ทั่วไปครับ ถ้าใครใช้ steel Hinge แล้วพังผมว่าเลิกใช้ Notebook ดีกว่า 5555+ นอกจากนี่จอของ ThinkPad ยังกางได้ 180 องศาเลยครับ
    พบได้ใน ThinkPad เกือบทุกรุ่น และทุกรุ่นในปัจจุบัน

- ชุด Bay ที่เปลี่ยนได้โดยง่าย จาก DVD-RW เป็น SATA/IDE HDD Bay / Serial+Pararell Bay / Battery Bay แต่คงไม่ค่อยได้เปลี่ยนสำหรับ User ทั่วๆไปครับ
    พบได้ใน ThinkPad R / T series

-Technology Battery Strech โดยจะให้ user เลือกปิดอุปกรณ์ต่างๆที่ไม่ได้ใช้ออกไป เช่น DVD / USB / LCD Brightness / LCD Auto Turn Off (30sec) / WiFi / Audio / VDO Quality ครับ โดยเคยใช้แบต 5% เล่น เนท WiFi เกือบ 10 นาทีโดย Batt ไม่ลดซัก % ตอนนั้นเปิดแค่ WiFi ที่เหลือปิดหมด ถือว่าช่วยยามคับขันได้เลยหล่ะครับ ชอบๆ
    พบได้ใน ThinkPad รุ่นปัจจุบัน

ยังมี ThinkVantage Software ดีๆอีกหลายตัวเช่นตัวที่ผมชอบ Presentation Director กับ ThinkVantage Connectivity ครับ แต่มันจะลงลึกมากเกินไป หลักๆก็เท่านี้หล่ะครับ

สุดท้ายขอบอกว่าทั้งหมดนี้เป็นคำพูดเอียงๆของ ThinkPad Lover คนนึงครับ 555+

ปล. รูป T400 เปิด Think Light แต่สว่างเกินจริงนะครับ ตั้งใจให้สวยๆเฉยๆครับ

Last edited by naja_return; 16 Dec 2008 at 02:53:50.

แล้วเรื่องประกันของ Lenovo ถ้าเปลี่ยนแรมเอง ตอนที่ยังอยู่ในระยะเวลาประกัน ไม่ทราบว่าประกันจะมีอีกหรือเปล่าครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนไม่ไปเรียบร้อยแหละครับ เหอ ๆ

ได้ครับRAM เป็น CRU (Customer Replacment Unit) ThinkPad เปลี่ยน PCI-e ยังได้เลยครับบ

นีคือผม T400 ที่เอามาลองแกะดู

OverclockZone Member mltr13's Avatar

สาวก Thinkpad ตัวจริงมาเองเลย ....

คุณ naja_return เขียนซะจนอยากซื้อเลยครับ ^^

ผมว่าซื้อแล้วไม่เสียดายหรอกครับ ^_^
    ถึงdesignมันจะเป็นแบบเดิมมาเป็นชาติแล้วก็เถอะ แต่มันถึกมากมาย >_<"

OverclockZone Member sompoat's Avatar
    sompoat@yahoo.com

ถ้าเน้นใช้งาน ไม่สนแฟชั่น ไม่ต้องกังวลว่าไปนั่งทำงานที่ไหนจะมีคนมองหรือไม่มี
    แนะ ThinkPad เลย ส่วน Lenovo ไม่ต้องห่วงเพราะตามข้อตกลงจะทำแบรนด์แค่ 5 ปี
    แล้วค่อยดูผลงานกันว่าจะต่อหรือไม่

ที่สำคัญเรื่องอึดและถึก รวมทั้งการรับประกันนี่สุดยอดเลย ไปัสมมนาที่ USA นะ สปริงตัวล็อค drive ไม่ทำงาน
    พอพักเที่ยงเลยเดินเข้าศูนย์มัน ฝรั่งมันบอกอีก 3 ชั่วโมงมาเอาได้ ฟรี ยังอยู่ในประกัน (ใช้มา 2 ปี 11 เดือนแล้ว)
    แถมยังเสนอให้เอาเครื่องใหม่มาใช้งานก่อนอีก ตอนเย็นค่อยเอามาคืน
    มันยกตัวใหม่เอี่ยมมาเลย......แต่ไม่เอาหรอก เพราะอย่างน้อยได้อู้ง่าเครื่องเจ๊งน่ะ

...........แต่ทั้งหมดนี่ นานาจิตตังครับ

แล้วแต่ชอบ

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by Gunch View Post
    อยากทราบข้อดีข้อเสียของNotebookยี่ห้อLenovoอะคับ แล้วขอช่วยเปรียบเทียบกับยี่ห้อื่นด้วยนะครับ ใช้งานพวกgraphic + เล่นเกมหนักๆหน่อยครับ

ข้อดี อึดๆๆๆๆๆ
    ข้อเสีย บริการหลังขาย กับ ดีไซ ไม่สวย เหมาะกับนักธุรกิจ

OverclockZone Member Chow-doii's Avatar

คอมมาทที่ผ่านมาไปส่งเพื่อนหาซื้อNBสักเครื่อง เดินหาอยู่นานเหมือนกัน
    พอเข้าไปBooth lenovo เห็นพนักงานเค้าTestความแข็งแรงของเครื่องแล้วประทับใจสุดๆ
    เค้าเอามือทุบkeyboardดังปั๊ก..ปั๊กๆ ชกจอที่มีกระจกกันชั้นนึง เอาเล็บข่วนฝา แล้วก้ทดลองความแข็งแรงบานพับโดยใช้มือยกจอแขว่งไปมา ดูน่ากัวจิงๆ

เพื่อนผมเลยไม่คิดมากเลยครับ ถอยมาเครื่องนึงเลย Y510มั้ง ไม่ค่อยแน่ใจแต่เป็นจอ15"

OverclockZone Member exotic50's Avatar

รุ่น G430/T3200 ดีไหมครับ/ทนไหมครับ

ไม่ทราบครับ ผมเชื่อมั่นใน Think series ของ IBM มากกว่าครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็ไม่แนะนำครับ เพราะงบจะบานครับ

ส่วน Lenovo 3000 รอท่านต่อไปครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

เท่ดี มีไฟส่งคีย์บอร์ดด้วย แหล่มๆ พึ่งรู้นะเนี่ย

ผมว่าการออกแบบทางวิศวกรรม thinkpad กินขาดนะ utility ที่แถมมาผมว่าดีสุดแล้วล่ะ

แต่ถ้าเน้นเล่นเกมคงต้อง benq ล่ะครับ หรือไม่ผมว่าเล่นเกมจริงๆซื้อ xbox น่าจะลงตัวสุดนะ

Bookmarks

Bookmarks