Announcement

Collapse
No announcement yet.

NB นิ่กินไฟเทียบกับ pc ทั้งชุด เป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NB นิ่กินไฟเทียบกับ pc ทั้งชุด เป็นไงครับ

ผมไม่รู้เรื่องไฟครับ ไม่รู้เขาคิดกันไง

แต่คิดเองนะคือ NB ถึงแม้กินไฟไม่เท่า PC ทั้งชุด

แต่ก็เกือบเท่าได้ เพราะมันรวมอุปกรณ์ทุกๆตัว

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ต่างกันจนพอเห็นบิลค่าไฟราคาลดมาได้เยอะเลยครับ

Comment

ฟ้ากับเหวเลยหละครับ ค่าไฟหายไปบานเลย เดิมๆ เคยใช้ PC เปิดโหลดบิต ( สเป็คตามลายเซ้น ) บิลค่าไฟล่อไป 700กว่าบาท แต่พอหลังจากนั้นผมลองใช้ NoteBook โหลดบิตเอา ( Aspire 5583 ตัวเก่า ที่เคยใช้ ) ปรากฏว่า งงคับเพ่น้อง เหลือ 180-220บาท เอง งงอย่างแรง ลองมา 3 เดือน หลังจากนั้น ใช้โน๊ตบุคโหลดตลอด ไม่ใหว เจอค่าไฟแบบนี้จุกตายพอดี ( เดือนใหนถ้าไม่เปิดคอม ค่าไฟไม่มากครับ รวมๆ ผมใช้เดือนละ 300บาท เอง )

สิ่งที่คุณลืมคิดไปข้อนึง หน่วยการกินไฟของ cpu mobile กับ desktop cpu มันก็ไม่เท่ากันแต่แรกแล้วนะครับ รวมถึงอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ ด้วย NoteBook เดิมทีคอนเซปมันเน้นความประหยัดไฟมาแต่แรกแล้ว ( ด้วยรูปแบบงานที่มันต้องทำ ) ดังนั้น มันกินไฟน้อยกว่า pc มากครับ

Comment

ดูที่ adapterของnbเอาครับ
        ดูตรงOUTPUT P=IV
        เอา Voltage(V) x Amp (A) %%ในวงเล็บคือหน่วยของมันนะครับ

อย่างเช่นของผม
        20V 6A มันกินไฟมากสุด 20*6= 120W

Comment

90.06 W เองของผม

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
            เหมือนกันรุย

Comment

รูมเมทผมแค่ 64.98 เองอะ

Comment

Originally posted by clayzizer View Post
                เหมือนผมเลยอ่ะ

Comment

Originally posted by Nuttakit View Post
                  เหมือนผมเลยอ่ะ
                  เช่นกัน.... 19*4.74

Comment

เหมือนกันคับ 19*7.74 = 90.06 อิอิ พอทนๆ

Comment

นั่นมันคือ watt สูงสุดที่ adaptor จ่ายได้ แต่ไม่ได้หมายความว่า notebook จะกินไฟเท่านั้น
                      notebook จะกินไฟน้อยกว่าที่ adaptor จ่ายได้พอสมควร น่าจะประมาณ หาร 2 ได้

Comment

Working...
                      X