Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับระบบ RAID บน AM2 ....?!?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับระบบ RAID บน AM2 ....?!?

สวัสดีครับ ผมมีปัญหาในการต่อ RAID น่าดูเลย คือ บอร์ดรุ่นเก่าผมมันเป็น M2N-E SLI
    การจะต่อ RAID ใน XP มันก็ต้องใช้ Floppy ลง Driver ผมมีปัญหาเรื่องนี้มาก แต่พอเอา Vista มาลองใช้
    ก็ไม่มีปัญหาในระบบ RAID แต่ว่า Vista มันก็มีปัญหาอย่างอื่นตามมาแทนอ่า
    คือ ผมจะลองมองหา บอร์ดใหม่ ในตระกูล AM2/AM2+ ที่ใช้กับ AthlonX2 5000+ ได้อ่ะครับ
    ผมต้องการลง XP แล้วมีบอร์ดรองรับระบบ RAID แบบที่ไม่ต้องใช้ Floppy ลง Driver ให้มัน
    พอจะมีรุ่นไหนมั่งอ่ะครับ พี่ๆที่รู้ก็รบกวนบอกสรรพคุณมันด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ขนาด Board Server ทำ raid นี่ยังต้องใช้ floppy เลยครับ

ตั้งแต่เล่นคอมมา การทำ raid ยังไม่เคยเห็นบอร์ดตัวใหน ที่ไม่ใช้ floppy มาก่อนเลย

แม้จนทุกวันนี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ทำไมถึงไม่ทำเป็นบูตจากแฟรตไดรฟ์ซะที กี่รุ่นๆ เห็น Floppy หมด ขนาดบอร์ดรุ่นใหม่ๆ ไม่ว่าจะมาจากทาง intel หรือ amd ก็ตาม ก็ยังใช้ floppy วันยันค่ำ จนผมเองก้ไม่เข้าใจเหมือนกัน หรือว่าผมไม่รู้ก้ไม่ทราบ ใครรู้ก็ช่วยตอบหน่อยแล้วกันครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะที่ผ่านมาก็พยายามทำมาสารพัดวิธีแล้วเหมือนกัน แต่มันจะไล่ไปที่ A:\ ตลอด
    Last edited by atthaphon_s; 16 Dec 2008, 01:00:35.

Comment

หรือไม่ก็ใช้พวกโปรแกรม nLite มาทำ build in driver เข้าไปในแผ่นติดตั้ง Windows ไปเลย อาจจะใช้ได้ ( ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่น่าจะได้ )

Comment

หรือไม่ก็ใช้พวกโปรแกรม nLite มาทำ build in driver เข้าไปในแผ่นติดตั้ง Windows ไปเลย อาจจะใช้ได้ ( ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่น่าจะได้ )

เครื่องผมใช้วิธีนี้ครับ โมใส่ driver ไปด้วย สะดวก ดี

Comment

หาวิธีใส่ Driver Raid เข้าไปใน Windows XP จะง่ายกว่านะครับ

Comment

อ่าาาา โปรแกรม nLite เหรอครับ เด่วผมลองมั่งครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ

Comment

abit มะต้องใช้นะครับ ที่เคยเห็นมา ตัว an78gs

Comment

ไดร์ A:/ ตัวละ 200 เองท่าน
                ติดไปก็ไม่ทำให้คอมเทพท่าน มัวหมองหลอกครับ

Comment

ถ้าเป็น XP นั้น ยังต้องเรียก Driver จาก Floppy Disk
                  แต่ก็สามารถใส่ driver ในแผ่น XP ด้วย nLite อย่างที่ท่านอื่น ๆ บอกไว้ ก็จะง่ายกว่าเวลาติดตั้ง ไม่ต้องกด F6 อีก

ส่วน Vista นั้น สามารถเรียกจาก Flashdrive ได้แล้ว ไม่ต้องใช้ floppy อีก
                  และถ้าจะใส่ driver ลงในแผ่น vista ก็ใช้โปรแกรม vlite มาช่วยได้ครับ

Comment

Working...
                  X