Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook รุ่นใหม่ ต้องใช้ Vista อย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook รุ่นใหม่ ต้องใช้ Vista อย่างเดียวเท่านั้นหรือครับ

พอดีซื้อ notebook คอมแพค มา แต่ไม่มี os ติดตั้งมาให้ ทางพนักงานขายบอกรุ่นใหม่ บอร์ดลงได้แต่ Vista อย่างเดียว จริงหรือครับ

แล้วเวลาลงนี่ลงยังไง เพราะมันมีแค่ Dos

ลงเหมือนเครื่อง pc น่ะแหละ จริงๆจะลง xp ก็ได้ ถ้าหาไดร์เวอร์ได้ แต่ส่วนใหญ่รุ่นใหม่ๆมักจะออกแต่ไดร์เวอร์ vista มาให้ก่อน xp ค่อยตามมาทีหลัง

Comment

แล้วแต่ยี่ห้อ และรุ่น และกำลังภายใน ^ ^"
      อย่างของผม HP DV-2808TX คนขายบอก "พี่ๆรุ่นนี้มันลงxpไม่ได้นะ เอาacerหรือdellดีกว่าใหมครับสเปกดีกว่าด้วย" แฟนก็บอกจะเอาตัวนี้ลายมันสวย ถ้าไม่เอาก็กลับไปใช้ตัวเก่า(ออกแนวบังคับ) ผมก็คิดในใจว่า "ลงได้ไม่ได้เดี๋ยวกรูจะลงให้ดู" ตอนนี้สมบูรณ์100% แต่ความเร็วก็ไม่ต่างจากvistaมากนะครับนอกจากตอนเล่นเกมส์ บางเกมส์vistaลื่นกว่าซะอีก

Comment

ใช่คับโน๊ตบุ๊กบางเครื่องลงvista จะเสถียรกว่าคับ อย่างเราใช้s41 เนี่ยลงxp เราดู directxdialog แล้วมันขึ้นแค่ 512 mb แต่พอเราใช้ vista มันขึ้น 1023 mb (แต่จะว่าไปxpนี่ก็จะหมดยุคแล้วนะ....)

เสริมอีกนิด vista ตามจิงก็ไม่ได้แย่กว่าxp นะ
        ใช้งานแล้วเร็วกว่าxp ด้วยซ้ำ อย่างเปิดเครื่องนี่เห็นได้ชัดเลย...
        Last edited by deakanew; 17 Dec 2008, 09:02:10.

Comment

คำถามนี้ มันจะค่อนข้างเกี่ยวพ่วงไปถึง Driver ครับ
          Driver ของรุ่น NB ที่ท่านว่า อาจจะไม่ได้สร้างให้กับของ
          Win XP เค้าก็เลยว่าลง XP ไม่ได้ แต่ความไม่ได้
          หมายถึงลงน่ะลงได้ครับ แต่อาจจะใช้ Hardware ได้
          ไม่เต็มประสิทธิภาพ อย่าง S42 ใช้ XP ระบบไฮบริดก็ถูกปิดไปใช้ไม่ได้เป็นต้น

Comment

ผมไม่เข้าใจเห็นเพื่อนซื้อ NB มาแล้วลง XP ของแท้ไม่ชอบชอบของเทียมทั้งๆที่ประสิทธิภาพก็พอๆกัน

Comment

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อบเปิดใจยอมรับวิสต้า เพราะติดตามากับ XP

Comment

ที่ใช้xpไม่ได้เพราะติดตรงdriveroนี่แหละครับ
                เค้าทำมาแต่driver vista
                ปกติถ้าอยากใช้xpต้องรอหน่อย

vista ยังไม่ทันครองใจคนไทยเลย
                ปีหน้าWindow7ก็จะมาซะแล้ว หุๆ

Comment

Window7 ลงได้แล้วเหรองับ เอาไดเวอร์vistaลงแทนได้ป่าว

Comment

บางตัวอ่ะครับ ที่ไม่สามารถหา Driver ของ XP ได้อ่ะครับ หรือ อุปกรณ์ บางชิ้น ในตัวเครื่อง ไม่ Support XP อ่ะครับพี่น้อง

Comment

Originally posted by superego1g View Post
                      Window7 ลงได้แล้วเหรองับ เอาไดเวอร์vistaลงแทนได้ป่าว
                      ของผมใช้driver vista ทุกตัวเลยครับ
                      จะว่าไปลงdriver แค่ของการ์จอเอง อย่างอื่นมันลงให้หมดแล้ว

Comment

Working...
                      X