Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำตอบด่วน !! จะ Repair windows ใส่แผ่นแล้วมันไม่ขึ้นอ่ะ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำตอบด่วน !! จะ Repair windows ใส่แผ่นแล้วมันไม่ขึ้นอ่ะ ??

คือว่าผมจะ repair windows XP หน่ะคับ
    สาเหตุเพราะว่า ตัว Lan ผมมันหายไปไหนไม่รู้ หาไม่เจอ จู่ๆมันก็หาย ( Local area network อ่ะ) ผมก็นั่งหาข้อมูลใน web หาไปเรื่อย อ่านมาว่าลอง repair windows ดูไม่งั้นก็หนทางสุดท้าย Format ซึ่งผมไม่อยากทำมันเลย เครื่องก็ไม่ได้หนักแย่ จนถึงขั้นนั้น (แต่ตอนนี้ก็ Backup เผื่อไว้แล้ว)

จึงอยากทราบหน่ะคับ ว่า repair ยังไง เพราะปกติผมใส่ CD Windows มันจะขึ้น Repair windows อ่ะคับ แต่นี้ลองใส่ใหม่มันไม่ขึ้น หาไม่เจอจริงๆ หรือต้องทำยังไง ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณมาก

Ps. แผ่นที่ใช่ Windows XP SP3 Original โหลดมาจาก Bit

เขาตัด repair ออกครับ

เจ้าของไฟล์บอก original แต่ทำไม oirginal ถึงไม่มี repair แปลก ผมก็มี

ตัวเดียวกันเปล่า เหอะๆ

Comment

ผมเคยทำอยู่ทีนึง

ถ้าเป็น lan on board เข้าไปใน bios ปิด แล้ว เปิดใหม่ หายเลยครับ

ถ้าเป็น แบบ card pci ก็ลองถอดการ์ดแล้วเสียบใหม่ดู

Comment

ตอนนี้ผมลอง Format Com ใหม่เลยคับ (ทั้งๆที่มันก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่ Lan อย่างเดียว)
        ลง windows ใหม่หมดเลยคับ ก็ไม่หาย ตั้ง Bios Defalt เดิมๆหมดทุกอย่างเลยนะคับ ก็ไม่หาย

ตอนนี้คาดว่า Lan onboard ไปซะแล้ว(มั๊ง) T^T ถ้าเป้นงั้นจริง อยากทราบว่าศูนย์ Com7 มีที่ไหนบ้างคับ
        แล้วรอรับของได้เลยไหม บอร์ดผมใช้ P31-DS3L อยู่แถวรังสิตหน่ะคับ ตอนนี้ (ถ้าตอนนี้ไปเปลี่ยนของหมดจะทำไงดีอ่ะคับ เช่นเปลี่ยนไปเป็น EP31-DS3L แล้วงี๊มันจะให้เปลี่ยนไหม)

และขอเบอร์ Com7 ด้วยคับ ขอบคุณมาก

Comment

ถ้าคุณแน่ใจว่า lan onboard มันเสียจริงๆ แนะนำให้อีก 1 ทางเลือก

หากกลัวของหมด ไม่มีของ swap ให้ แนะนำว่า ให้หา card lan มาใช้ไปก่อน แก้ขัด ก็ดีเหมือนกัน คือ ปกติ ถ้า lan onboard เสีย บางทีผมก็ไม่ค่อยเคลมเหมือนกัน เพราะบางทีไปเคลมแล้วไม่ได้ทันที หรือบางที มันดันเคลมของที่เก่ากว่า หรือของซ่อมกลับคืนมาให้เรา ( โดนประจำ บางทีสภาพแย่กว่าของเราเสียอีก ) แล้วอีกอย่างแค่ lan onboard ตัวเดียว หาการ์ดใส่สิ้นเรื่อง ลองคิดเอาซะว่า ใหนจะค่ารถที่ไปเคลมของ ทั้งไปทั้งกลับอีก แล้วใหนถ้าเกิดมไม่มีของเปลี่ยน ก็รอหลายวันหรือหลายสัปดาห์อีก

ยกเว้นเสียแต่ว่า ถ้าแน่ใจว่ามันมีของเปลี่ยนให้เลยก็ถอดเคลมไปเลยก็ได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

Comment

ลงไดร์เวอร์ LAN ใหม่ดูยังครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สรุป Lan onboard มันเสียจริงๆ วันนี้ก็ลงทุนขี่มอไซค์ไปเคลมเลยที่ Pantip ใหญ่ โทรไปเช็คก่อนว่ามีของมั๊ย
              ก็ตอนนี้เป็นอันที่เรียบร้อยและคับ ขอบคุณทุกท่านมาก

Comment

Working...
              X